JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UPOTOSHAJI WA KUUNGANISHWA KWA
MFUMO WA UCHAGUZI NA MIFUMO MINGINE

Ipo taarifa ya upotoshaji na uongo inayosambaa katika mitandao ya
kijamii inayoeleza kwamba, mfumo wa Data za uchaguzi unaotumiwa
na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi umeunganishwa na mfumo wa
NIDA na Chama kimoja cha Siasa na kwamba zoezi la upigaji kura

(uchaguzi) limeshamalizwa.

Napenda kutoa taarifa kwamba, Taarifa hiyo siyo sahihi, ni upotoshwaji

na uongo kwa sababu zifuatazo:

(i) Taarifa hizo za uongo na upotoshaji zinaenezwa na mtu ambaye

hana uelewa na ufahamu kuhusu mfumo wa uchaguzi.

(i) Daftari la Kudumu la Wapiga Kura halijaunganishwa na mfumo
wowote wa Serikali au wa Taasisi binafsi kwa madhumuni ya
upigaji kura.

(ii) Mfumo wa upigaji wa kura, kuhesabu kura na kutangaza matokeo

hautumii mfumo wa aina yoyote wa kielekroniki.

(iv) Mfumo wa upigaji kura, kuhesabu kura na kutanza matokeo

hutumia utaratibu wa kawaida (manual).

(v) Baada ya kukamilika kwa zoezi la uboreshaji wa Daftari, vyama
vya siasa vilikabidhiwa Daftari husika linaloonesha idadi ya

wapiga kura walioandikishwa katika kila kituo. af EE
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(vi)

(vii)

(viii)

Mawakala wa upigaji kura kutoka kwenye vyama vya siasa
vinavyoshiriki uchaguzi hutumia Daftari husika kuweza

kumtambua mpiga kura anayefika kituo kwa ajili ya kupiga kura.

Mfumo wa upigaji kura kwa Tanzania, mtu aliyeandikishwa hufika
mwenyewe katika kituo cha kupigia kura na kuonesha kadi yake
ya mpiga kura iliyotolewa na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi,
ambapo jina lake husomwa kwa sauti na msimamizi wa kituo ili
kuwawezesha mawakala wa upigaji kura kujiridhisha iwapo mtu
huyo yupo katika Daftari walilopewa, baada ya uhakiki huo ndipo
mhusika hupewa karatasi za kura ili aendelee na utaratibu wa

kupiga kura, na

Ifahamike kuwa, Kitambulisho cha Taifa hakitumiki kupigia kura,
bali Kadi ya mpiga kura pekee iliyotolewa na Tume Huru ya Taifa
ya Uchaguzi na kuhakikiwa ndiyo inayotumika wakati wa upigaji

kura katika vituo vya kupigia kura.

Tume inawasihi wananchi na wadau wote wa uchaguzi kuupuza uongo

na upotoshaji huo, na anayesambaza ana lengo la kuzua taharuki na

upuuzwe kama wapotoshaji wengine.

Aidha, katika kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa

kufanyika tarehe 29 Oktoba, 2025, taarifa zote sahihi kuhusu Tume

zitapatikana kwenye vyanzo rasmi ikiwa ni pamoja na tovuti ya Tume

(www.inec.go.tz) na kurasa za Tume kwenye mitandac
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