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SEHEMU YA KWANZA 
 
1.0 UTANGULIZI 
 
Mpango huu shirikishi umeandaliwa na kamati ya mpango ambayo imeundwa kutoka 
katika vijiji vya Milawilila na Mifulu ambavyo vinapakana na msitu wa hifadhi wa 
Milawilila. Mpango huu umefanyiwa marekebisho na wataalam wa misitu katika ngazi 
ya wilaya na wa Mradi wa WCST na kupata idhini ya serikali za vijiji husika. Uandaaji 
wa mpango umehisaniwa na Serikali ya Denmark (kwa kupitia shirika lake la 
Maendeleo la DANIDA) kwa kupitia DOF na WCST. 
 
Mpango huu umekubalika kuwa chombo cha kusimamia na kutunza msitu wa Milawilila. 
Mpango huu utajulikana kama “MPANGO SHIRIKISHI WA USIMAMIZI NA UTUNZAJI 
WA MSITU WA MILAWILILA WA HALMASHAURI YA WILAYA YA MOROGORO”.  
 
Mpango huu utafanyiwa majaribio kwa mwaka mmoja, kuanzia Januari 2006 na baada 
ya kipindi hicho marekebisho ya lazima yatakayojitokeza yatafanyika ili uweze kuwa 
mpango wa kudumu ambao utakuwa ukifanyiwa marekebisho kila baada ya miaka 
mitano. 
 
 

SEHEMU YA PILI 
 
2.0 MAELEZO KUHUSU MSITU 
 

2.1 Jina la msitu 
Msitu wa hifadhi wa Milawilila 
 
2.2 Historia ya msitu. 
Msitu wa Milawilila (Mchoro 1) ni wa hifadhi ya bioanuwai (viumbe hai) na una namba 
ya ramani JB2486 (Scale: 1:50,000). Msitu huu unamilikiwa na serikali ya halmashauri 
ya wilaya ya Morogoro na ulihifadhiwa kisheria na wakoloni mwaka 1914. 
 
2.3 Bioanuwai 
Msitu wa Milawilila una aina mbalimbali za mimea (Kiambatanisho 1) wanyama 
mbalimbali kama kima, ngedere, mbega, kichakulo, buku mlima, chibase, rukungu, 
ng’urukuru, kibwene n.k na ndege aina ya kulumbizi, chiliku, hondohondo, kunguru, 
shorwe, ninga, njiwa pori, nyamoto, tongwa, chozi, kanga, n.k., na wadudu mbalimbali. 
Pia kuna aina mbalimbali za vyura, kinyonga na nyoka. Msitu una aina mbalimbali za 
wadudu kama inzi, mbung’o, nzige, kipepeo, kumbikumbi, manyigu n.k. 
Mimea inayopatikana kwenye mabonde inatofautiana kidogo na ile ya maeneo ya 
mwinuko. Aina ya mimea inayopatikana katika maeneo ya bondeni katika msitu huu ni 
sawa na ile inayopatikana katika misitu mingine ya maeneo ya mabondeni. Hata hivyo 
kuna miti michache ambayo inapatikana katika misitu ya nyanda za juu (mfano, 
Cepholasphaera usambarensis). 
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Mchoro 1: Msitu wa Hifadhi wa Milawilila 
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2.4 Eneo uliyopo Msitu 
Msitu wa hifadhi wa Milawilila upo katika mwinuko wa kati ya mita 260-400 kutoka 
usawa wa bahari.  Mipaka ya msitu kijiografia ni nyuzi 6º 59´ Kusini na 37º45´Mashariki. 
Msitu huu uko umbali wa kilometa 60 kusini mwa manispaa ya Morogoro kwa kufuata 
barabara ya Morogoro – Tawa kupitia Kinole. Vile vile kwa kwa kufuata barabara ya 
Matombo kupitia Msalabani hadi Tawa ni kilometa 80 kutoka Morogoro. Barabara zote 
hizi zinapitika kipindi chote cha mwaka. Msitu wa Milawilila upo kama kilometa 7 
Mashariki mwa msitu mkubwa wa hifadhi ya serikali kuu wa Uluguru Kaskazini (Mchoro 
2). 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 2: Ramani ya Milima ya Uluguru ikionyesha eneo msitu wa Milawilila 
ulipo 

 
2.5 Udongo na hali ya hewa 
Udongo katika msitu wa Milawilila ni mwekundu kwa upande wa juu na ni mweusi kwa 
upande wa mabondeni. Kuna sehemu chache ambazo zina udongo wa mfinyanzi. Mvua 
nyingi (Masika) hunyesha miezi ya Machi hadi Mei kutokana na pepo zinazovuma 
kutoka bahari ya Hindi.  Mvua za vuli hunyesha kuanzia mwezi wa Novemba hadi 
Januari.  Wastani wa mvua zinazonyesha hufikia milimita kati ya 1000-1800 kwa mwaka 
na wastani wa joto ni kati ya 23 -28ºC. 

Nguru ya 
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Mindu FR 

Konga TFR 

West Pangawe FR 

East Pangawe FR 
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Scale: Not to scale 
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2.6 Uhusiano wa msitu wa hifadhi wa Milawilila na misitu mingine ya milima ya 

tao la Mashariki 
Msitu wa hifadhi wa Milawilila ni mmojawapo ya misitu midogomidogo inayounda misitu 
ya Uluguru ambayo ni sehemu ya milima ya tao la milima ya mashariki nchini Tanzania.  
Milima hii inajumuisha milima ya Pare kaskazini na kusini, Usambara mashariki na 
magharibi, Nguu, Nguru, Ukaguru, Rubeho, Uluguru kaskazini na kusini, Malundwe, 
Udzungwa na Mahenge.  Milima hii iliibuka kwa nguvu za asili miaka milioni 100 iliyopita 
(Mchoro 3). Milima hii ina misitu minene ambayo inasababisha mvua nyingi kutokana na 
pepo za mashariki ambazo zinavuma kutoka Bahari ya Hindi. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mchoro 3: Ramani ya Tao la Mashariki ikionyesha Milima ya Uluguru 
 
2.7 Umuhimu wa Uluguru 
Milima ya Uluguru ina umuhimu na sifa za kipekee sio kwa jamii na Tanzania pekee bali 
hata kwa jamii ya kimataifa pia. Milima hii inahifadhi vyanzo vya maji ambayo 
yanatumika katika jiji la Dar es Salaam,mji wa Morogoro na sehemu za mikoa ya Pwani 
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na Morogoro. Pia milima ya Uluguru ni mojawapo ya maeneo 25 yenye wanyama na 
mimea (bioanuwai) ya kipekee ulimwenguni. Wananchi wanaoishi kando kando ya 
misitu hii wanapata mahitaji yao kutoka katika misitu hii. Misitu hii pia ni kivutio kikubwa 
cha watalii licha ya kuwa na umuhimu mkubwa wa kuhifadhi ardhi na kurekebisha hali 
ya hewa. 
 
Msitu wa hifadhi wa Milawilila haujaathirika sana kutokana na shughuli zinazofanywa na 
binadamu mfano uchomaji moto, kilimo, na uvunaji wa mbao/mazao ya misitu.  Ili 
kuepuka janga hili jamii nzima inayouzunguka msitu huu inaelimishwa na imekubali 
kuuhifadhi msitu huu na bioanuwai iliyomo pamoja na mazingira yake ambayo ni hazina 
kubwa kitaifa na kimataifa. 
 
 
2.8 Shughuli za jamii na kiuchumi 
Takwimu za vijiji vinavyopakana na msitu wa Milawilila ambazo zilipatikana kutokana na 
taarifa za vijiji vya Mifulu na Milawilila (Jedwali 1). 
 
Jedwali 1: Takwimu muhimu za vijiji vinavyouzunguka msitu wa Milawilila 
 

Kijiji Idadi ya 
Watu 

Idadi ya 
Vitongoji 

Idadi ya 
Kaya 

Vitongoji 
vinavyopakana 
na Msitu 

Wastani 
Wa 
Mashamba 

Mifulu Me=911 
Ke=1098 

5 371 Limakamwe, 
Kidai 

7 

Milawilila Me=361 
Ke=548 

9 235 Milawilila 4 

 
2.8.1 Njia kuu za kiuchumi za vijiji vinavyopakana na msitu wa Milawilila;- 
Njia kuu za kiuchumi kwa vijiji vinavyopakana na msitu wa Milawilila ni kama ifuatavyo: - 

 Kilimo; 

 Ufugaji wa wanyama wadogowadogo kama mbuzi, kondoo, kuku, n.k; 

 Biashara ndogondogo; 

 Wafanyakazi wachache (walimu na manesi); 

 -Dawa za asili. 
 
2.8.2 Huduma za jamii katika vijiji 
Huduma zinazopatikana katika vijiji vinavyopakana na msitu wa Milawilila ni kama 
ifuatavyo: - 

 Zahanati; 

 Shule za msingi; 

 Barabara kutoka Morogoro mjini; 

 Magenge; 

 Misikiti; 

 Wakunga wa jadi; 

 Waganga wa asili 
 
2.8.3 Umuhimu wa msitu wa Milawilila kwa wanakijiji  
Umuhimu wa msitu wa Milawilila kwa jamii inayouzunguka ni huu ufuatao: - 

 Wanyama kama kivutio cha watalii; 
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 Dawa za asili kwa ajili ya tiba ya asili na biashara; 

 Miti kwa ajili ya kuni, fito za kujengea, mbao, samani, matunda; 

 Kamba kwa ajili ya ujenzi, matumizi ya nyumbani na kufungia mizigo; 

 Mianzi- biashara (matenga) na ujenzi; 

 Uyoga na mboga za asili kwa ajili ya matumizi ya nyumbani; 

 Samaki -matumizi ya nyumbani na biashara; 

 Viazi vya asili (vikwa) -chakula hasa wakati wa njaa; 

 Ndege -kivutio kwa watalii, utafiti, dawa na kitoweo; 

 Wadudu –mchwa na kumbi kumbi (chakula na kurutubisha udongo), utabiri wa asili 
wa msimu (mfano selenzi); 

 Asali (kidogo) –biashara na dawa; 

 Matambiko msitu unatumika kwa matambiko (mila na desturi); 

 Uboreshaji wa hali ya hewa; 

 Makazi ya bioanuwai (viumbe hai); 
 
2.8.4 Rasilimali zilizopo msituni 
Rasilimali zinazopatikana msituni ni: - 

 Wanyama mbalimbali (kivutio kwa utalii mfano mbega, ndege, n.k.); 

 Mazao yasiyo timbao kama vile uyoga, asali, kamba, mboga za asili, mianzi na 
dawa za kienyeji; 

 Wadudu wa aina mbalimbali; 

 Madini (mawe, mchanga na udongo, n.k.) 

 Mazao yaliyo timbao –mbao, nguzo, na fito. 
 
2.8.5 Shughuli ambazo zinaathiri msitu 
Shughuli zinazofanywa na jamii ambazo zinaathiri msitu ni: - 

 Uchimbaji wa mizizi na ubanguaji wa magome ya miti kwa ajili ya dawa; 

 Ukataji mianzi kwa ajili ya kutengenezea matenga. 
 
 

SEHEMU YA TATU 
 
3.0 MALENGO YA MPANGO 
 
3.1 Lengo la muda mrefu; 
Kuhifadhi msitu wa Milawilila kwa njia shirikishi ili kuwepo na matumizi endelevu kwa 
jamii nzima. 
 
3.2 Malengo ya muda mfupi 

 Kuandaa utaratibu wa kuinua kipato kwa jamii inayozunguka msitu wa Milawilila; 

 Kuboresha bioanuwai (hifadhi ya bioanuwai) iliyopo msituni; 

 Kuandaa utaratibu wa kusimamia msitu wa Milawilila kwa njia shirikishi. 
 
3.3 Mikakati ya kuendeleza msitu ndani na nje ya msitu. 
 
Ndani ya msitu 

 Kuendeleza uoto wa asili ndani ya msitu; 
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 Kudhibiti uchukuaji wa rasilimali za msitu wa Milawilila; 

 Kudhibiti kilimo ndani ya msitu; 

 Kuweka mabango ya aina mbalimbali yenye ujumbe wa kuhifadhi msitu. 
 
Nje ya msitu 

 Kuhimiza ufugaji bora wa wanyama mfano mbuzi, kondoo, kuku, n.k; 

 Kuhimiza upandaji miti ya aina mbalimbali ya asili katika maeneo binafsi ili kukidhi 
mahitaji; 

 Kuweka barabara za kuzuia mioto kuzunguka msitu; 

 Kuzuia uandaaji wa mashamba kwa kutumia mioto; 

 Kuhimiza ufugaji wa nyuki na samaki ili kuwaletea wananchi kipato; 

 Kuhamasisha uanzishwaji wa vitalu vya miti ya asili na matunda; 

 Kuhamasisha uanzishwaji wa vikundi vya maendeleo mfano mitandao ya wakulima; 

 Kuhimiza kilimo bora na endelevu; 

 Kuhifadhi vyanzo vya maji na kingo za mito. 
 
3.4 Matarajio ya mpango 
 
Ndani ya msitu 

 Ifikapo mwaka 2010 maeneo yote ya wazi ndani ya msitu yawe na uoto wa asili; 

 Ifikapo mwishoni mwa mwezi Januari 2006 uharibifu wa aina yoyote ndani ya msitu 
uwe umekwisha, mfano, uchimbaji wa mizizi na ubanguaji wa magome na ukataji 
kiholela wa mianzi; 

 Ifikapo mwishoni mwa mwezi Januari 2006, mabango yenye jumbe mbalimbali za 
kuhifadhi yawe yamewekwa maeneo muhimu; 

 Ifikapo mwishoni mwa mwezi Januari 2006, vikosi vya doria viwe vimeimarishwa 
pamoja na kamati za mazingira. 

 
Nje ya msitu 

 Ifikapo mwaka 2007 wakulima wapatao 200 wa kila kijiji wawe wamepata mafunzo 
ya kilimo mseto na kilimo bora/endelevu; 

 Ifikapo mwaka 2008 watu wote wanaopendelea kufuga nyuki na samaki kutoka kila 
kijiji kinachozunguka msitu wa Milawilila wawe wamepata mafunzo ya ufugaji nyuki 
na samaki; 

 Ifikapo mwaka 2006 maafisa watendaji wa kata wawe wameitisha mikutano miwili ya 
ujirani mwema kwa vijiji vyote viwili vinavyouzunguka msitu wa Milawilila; 

 Ifikapo mwaka 2007 jamii ya vijiji vyote viwili iwe imehamasishwa juu ya uhifadhi, 
utunzaji na uendelezaji wa misitu ya asili; 

 Ifikapo mwaka 2007 kila kijiji kiwe kimeotesha miti ya asili, 3500 kwa kijiji cha Mifulu 
na 4500 kwa kijiji cha Milawilila na miti ipandwe kwenye maeneo yote yaliyo wazi, 
vyanzo vya maji, mito na mipaka ya kijiji na mashamba ya watu; 

 Ifikapo mwaka 2008 kila kaya iwe imepanda miti ya asili na ya aina mbalimbali 
isiyopungua 200; 

 Ifikapo mwaka 2007 wananchi wote wa kitongoji ni lazima wawe wamefuga angalau 
mnyama mmoja; 

 Ifikapo mwaka 2008 kila kaya iwe imelima mazao ya biashara kwa ajili ya 
kujiongezea kipato kama migomba na mananasi. 
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SEHEMU YA NNE 
 
4.0 MFUMO WA USIMAMIZI WA MSITU 
4.1 Mipaka ya msitu 

 Mipaka yote ya msitu wa Milawilila iwekwe alama za kudumu ili iweze kuonekana au 
kujulikana kirahisi kwa watu wote mfano kupanda miti; 

 Barabara za moto zitakuwa zikifyekwa mara kwa mara ili kulinda msitu dhidi ya 
moto; 

 Ndani ya msitu hakutakuwepo na mipaka ya usimamizi ya vijiji bali ulinzi wa msitu 
utafanyika kwa pamoja kwa vijiji vyote viwili. 

 
4.2 Usimamizi wa msitu 

 Usimamizi wa msitu wa Milawilila utakuwa chini ya kamati za mazingira za kila kijiji 
ambazo zitawajibika katika halmashauri za vijiji vyao. Kamati hizi zitakuwa na 
mjumbe mmoja au zaidi (kulingana na idadi ya vitongoji) toka kila kitongoji. Jumla ya 
wajumbe wasipungue idadi ya wajumbe 10 wakiwepo wanawake wasiopungua 3. 
Kamati hizi zitachaguliwa na mkutano mkuu wa kijiji na zitakuwa madarakani kwa 
kipindi cha miaka 5, sambamba na kipindi cha serikali za vijiji.  Kamati hizi zitatoa 
wajumbe 4 kuunda kamati ya uratibu ya msitu wa Milawilila.  Wajumbe hawa ni: -
Mwenyekiti, katibu na Mweka hazina wa kamati ya kila kijiji watakuwa wajumbe wa 
kudumu na mjumbe mmoja atakuwa anabadilika kila baada ya mwaka mmoja; 

 Kamati za mazingira za vijiji zitakutana mara moja kwa mwezi na kila inapotokea 
dharura na kutunza kumbukumbu zote za mikutano.  Katibu atawakilisha nakala za 
kumbukumbu katika halmashauri ya kijiji na nakala itolewe kwa kamati ile ya uratibu 
ya msitu wa milawilila; 

 Baada ya wajumbe wa kamati ya mazingira kuchaguliwa wao wenyewe watachagua 
mwenyekiti, katibu na mweka hazina; 

 Idadi ya wajumbe wa kamati ya mazingira wanaotakiwa ili mkutano ufanyike ni 
lazima wawe zaidi ya nusu ya wajumbe wake; 

 Kamati ya mazingira ya kijiji itawajibika kufuatana na taratibu zote zilizowekwa kwa 
ajili ya kijiji. 

 
4.3 Wajibu na madaraka 
 
4.3.1 Muundo wa kamati ya mazingira ya kijiji 
Kamati ya mazingira ya kijiji ni kamati ndogo ndani ya kamati ya huduma kwa jamii. 
Hivyo kamati hiyo itaundwa kwa kuchaguliwa na mkutano mkuu wa kijiji (serikali ya kijiji) 
na wajumbe hawatapungua 10 na uwiano wa jinsia utazingatiwa. 
 
4.3.2 Wajibu wa kamati za mazingira 
Wajibu wa kamati za mazingira ni kama ifuatavyo: - 

 Kuhakikisha kwamba walinzi walioteuliwa wanafanya kazi ya doria kama 
inavyotakiwa na ukaguzi wa msitu utafanyika mara 4 kwa mwezi; 

 Kuhakikisha ya kwamba msitu wa Milawilila unatumika kulingana na taratibu za 
usimamizi zilizowekwa na kukubalika; 

 Kuwashughulikia watuhumiwa kufuatana na taratibu, kanuni na sheria za nchi; 

 Kuweka kumbukumbu sahihi za masuala yote yanayohusiana na msitu wa Milawilila; 

 Kutoa taarifa za utekelezaji wa mpango katika halmashauri ya kijiji kila mwezi; 
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 Kuhamasisha wananchi kupanda miti nje na ndani ya msitu wa Milawilila na kushiriki 
kuzima mioto endapo inatokea. 

 
4.3.3 Wajibu wa mwenyekiti kamati ya mazingira ya kijiji 

 Kuongoza vikao vya kamati ya mazingira; 

 Kuhakikisha vikao vya kamati vinaitishwa na maamuzi yanatekelezwa ipasavyo; 

 Kuhakikisha katibu anaweka takwimu sahihi kuhusu doria, mapato, vibali, faini na 
mambo yote yanayohusiana na shughuli za kamati; 

 Kuhakikisha walinzi wanashirikiana na kutekeleza wajibu wao; 

 Kuhakikisha taarifa na maamuzi ya kikao yanawafikia walengwa; 

 Kuwa na mawasiliano ya mara kwa mara na mwenyekiti wa kijiji; 

 Kuwasilisha taarifa za kamati za mazingira na kuhudhuria vikao vyote vya kamati ya 
uratibu wa msitu wa Milawilila; 

 Kuhakikisha mweka hazina anaweka takwimu sahihi kuhusu mapato na matumizi ya 
fedha zote za kamati; 

  
 
4.3.4 Wajibu wa katibu 
Kutunza takwimu na kumbukumbu zifuatazo:- 

 Kutunza kumbukumbu za kitabu cha mikutano ya mazingira; 

 Kutunza kitabu cha doria kuhusu ratiba, mambo yaliyofanyika, uharibifu uliotokea, 
n.k; 

 Kuweka kitabu cha kumbukumbu za watuhumiwa waliokamatwa, faini, tarehe ya 
faini iliyolipwa, idadi ya stakabadhi iliyotolewa kutokana na faini, n.k; 

 Kitabu cha vibali vilivyotolewa, kwa nini, kwa ajili ya nini, lini, idadi ya stakabadhi 
zilizotolewa; 

 Kuwaalika wajumbe kwenye mkutano baada ya kuwasiliana na mwenyekiti wa 
kamati ya mazingira. 

 
4.3.5 Wajibu wa mtunza hazina 

 Kutunza vitabu vyote vya fedha; 

 Kupokea mapato yote ya fedha na kuwasilisha kwa mtunza fedha wa kamati ya 
uratibu wa msitu wa Milawilila; 

 Kutoa taarifa za fedha za kila mwezi katika kamati ya mazingira ya kijiji. 
 
4.4 Muundo na wajibu wa kamati ya uratibu ya msitu wa Milawilila 
Wenyeviti, makatibu, waweka hazina na mjumbe mmoja kutoka kila kamati ya 
mazingira ya vijji vyote viwili vinavyopakana na msitu ndiyo watakaounda kamati ya 
uratibu (wasimamizi) ya msitu wa Milawilila. Wenyeviti, makatibu na waweka hazina wa 
kamati za mazingira wanapaswa kuwa wajumbe wa kudumu katika kamati ya uratibu. 
Wajumbe watakaochaguliwa kuungana na wenyeviti, makatibu na waweka hazina 
watabadilishwa baada ya mwaka mmoja. Kamati itachagua mwenyekiti, katibu, na 
mtunza fedha kutoka miongoni mwao. 
 
4.4.1 Wajibu wa kamati ya uratibu wa msitu 

 Kutoa mgao wa mapato kwa vijiji husika kama itakavyojadiliwa na kukubaliwa katika 
vikao; 
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 Itawajibika katika ofisi ya maliasili kata, tarafa na itatoa taarifa zake kwa kamati za 
mazingira za vijiji husika na kuzifikisha kwenye halmashauri za vijiji; 

 Kutoa ushauri katika kamati za mazingira za kila kijiji kuhusu usimamizi wa msitu wa 
Milawilila na haitahusika katika utendaji; 

 Kukutana kila baada ya miezi mitatu au mara nne kwa mwaka; 

 Kamati ina uwezo wa kusimamisha au kutoa mgao wa fedha kwa kijiji au vijiji vyote 
viwili endapo kuna mahitaji ya msingi yamekiukwa na vijiji au kijiji husika; 

 Kamati itawasilisha taarifa ya robo mwaka juu ya maendeleo ya usimamizi wa msitu 
wa Milawilila kwa afisa maliasili wa tarafa; 

 Kamati itasimamia ukusanyaji wa mapato kutokana na vyanzo vilivyokubalika tu. 
 
4.4.2 Wajibu wa mwenyekiti wa kamati ya uratibu 

 Kuongoza vikao na kuhakikisha taarifa zinatolewa na zinawafikia wahusika. 
 
4.4.3 Wajibu wa katibu 

 Kuitisha vikao, kuratibu na kutunza taarifa zote za vikao vya kamati ya uratibu; 

 Kusimamia utendaji kama inavyoelekezwa katika sera mpya ya misitu ya 1998. 
 
4.4.4 Wajibu wa mtunza fedha 

 Kupokea na kutunza kumbukumbu zote za fedha kutoka kamati zote za mazingira 
za halmashauri husika; 

 Atawajibika kutoa taarifa za mgao wa fedha katika kila kijiji; 

 Kufungua akaunti ya kamati ya uratibu wa msitu wa Milawilla na kupeleka fedha zote 
zitakazo wakilishwa kwake benki; 

 Kuandika hundi kwa vijiji vyote kama itakavyoelekezwa na mkutano wa ugawaji wa 
mapato wa kamati ya uratibu wa msitu wa Milawilila. 

 
4.5 Mkaguzi wa mahesabu wa msitu wa Milawilila 
Kwa kuwa ukaguzi wa mahesabu ya vijiji unafanywa na halmashauri ya wilaya vivyo 
hivyo na ukaguzi wa fedha za kamati ya mazingira vijijini zitafanywa na halmashauri ya 
wilaya 
 
4.6 Ulinzi wa msitu 
4.6.1 Uchaguzi wa walinzi wa doria 
Kamati ya ulinzi na usalama ya kijiji ikishirikiana na kamati ya mazingira itachagua 
walinzi wasiopungua watatu (3) wa doria na watamchagua kiongozi wao ambaye 
atawajibika kwa kamati ya mazingira ya kijiji. Walinzi hawa wa doria watachaguliwa kwa 
kuzingatia utendaji wao wa kazi na uaminifu na pia wajue kusoma na kuandika na 
watakuwa wanabadilishana kila mara kwa mara. 
 
4.6.2 Wajibu wa walinzi wa doria. 

 Uaminifu katika kazi zote za ndani na nje ya msitu; 

 Kiongozi wa doria atapanga ratiba ya doria na atahudhuria mikutano yote ya kamati 
ya mazingira kutoa taarifa ya hali ya msitu kama mjumbe wa kualikwa na atawajibika 
kama kamati ya mazingira; 

 Doria itafanyika mara moja kwa wiki na wakati wowote kamanda au kiongozi 
atakapoona kuwa kuna umuhimu wa kufanya hivyo; 
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 Walinzi hao watatu wanaweza kufanya doria pamoja au kujigawa katika makundi; 

 Kutoa taarifa ya matukio kwa kamati za mazingira ya halmashauri ya kijiji na nakala 
kwa afisa maliasili kata au tarafa; 

 Wataongozana na wajumbe wa kamati za mazingira za vijiji walau mara moja kila 
mwezi kukagua kazi za ulinzi. 

 
4.6.3 Wajibu wa wadau 
 
Wanakijiji (Serikali ya kijiji) 

 Kutunza na kulinda msitu wa Milawilila; 

 Kutoa taarifa za uharibifu zinazoonekana katika kamati ya mazingira au katika 
halmashauri za vijiji; 

 Kila mwanakijiji anayelima au aliye jirani na msitu atalinda mpaka wa msitu kwa 
kupalilia barabara kuzuia moto isiyopungua upana wa mita tatu (3); 

 Mwenye shamba atachoma shamba lake baada ya kutoa taarifa kwa kamati ya 
mazingira na halmashauri ya kijiji. 

 
Halmashauri ya kjiji 

 Kusimamia na kuhakikisha kuwa shughuli zilizopangwa katika mpango huu 
zinatekelezwa kikamilifu na kwa wakati uliyopangwa; 

 Kuhakikisha kwamba kamati ya mazingira ya kijiji inaimarika na kufanya kazi 
kikamilifu kwa mujibu wa sheria; 

 Kutoa mapendekezo na kutunga sheria za vijiji; 

 Kuhakiki na kudhibiti leseni na vibali halali vya kuchukua rasilimali zilizoruhusiwa 
msituni; 

 Kusimamia utekelezaji wa sheria na maagizo mbalimbali yatakayotolewa kutoka 
ngazi za juu katika kusimamia msitu wa Milawilila; 

 Kupitia kamati ya mazingira kupanga waongozaji wageni msituni na kuwapa posho; 

 Kukagua msitu mara moja kila baada ya miezi tatu (3). 
 
Halmashauri ya wilaya 

 Mmiliki wa hifadhi ya msitu wa Milawilila kisheria; 

 Kutoa ushauri wa kiufundi na kitaalam kuhusu usimamizi wa msitu wa Milawilila; 

 Kuhamasisha jamii juu ya matumizi bora ya ardhi na maliasili zake; 

 Kuhamasisha wananchi kuzuia na kushiriki kuzima moto; 

 Kusaidia kamati pale yanapotokea matatizo ya kiutendaji; 

 Kutoa ushauri katika jamii inayozunguka msitu wa Milawilila kwa shughuli 
zinazofanyika nje ya msitu; 

 Kutoa ushauri kuhusu uundaji wa sheria ndogo na kuzipitisha; 

 Kuwa kiungo kati ya serikali kuu na wananchi kuhusu uhifadhi na shughuli za msitu; 

 Kukasimu madaraka ya kiutendaji na kukabidhi vijiji husika (ushirikishwaji) 
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SEHEMU YA TANO 
 
5.0 MFUMO WA KUTOA TAARIFA. 
 
5.1 Taarifa za kawaida 
Taarifa za kawaida zitafuata utaratibu wa utoaji wa taarifa kama inavyoonyeshwa 
kwenye mchoro wa 4 hapa chini. Walinzi wa doria watoe taarifa kwa kamati ya 
mazingira. Kamati ya mazingira itoe taarifa kwa halmashauri ya kijiji na kamati ya 
uratibu wa msitu wa Milawilila. Kwa mfumo huo, utoaji wa taarifa utaendelea hadi kufikia 
ngazi za juu kwa utekelezaji. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Mchoro 4: Mfumo au utaratibu wa kutoa taarifa katika mpango huu 
 
5.2 Taarifa kwa masuala ya dharura 
Masuala yote ya dharura kama:-moto taarifa zitatolewa kwa kiongozi yeyote aliye karibu 
kwa utekelezaji na baadaye taarifa zitaendelea kutolewa kwa kufuata taratibu za ngazi 
husika. 
 
5.3 Taarifa zenye utata 
Taarifa zenye utata ni zile zinazowahusisha viongozi, endapo kuna taarifa za uharibifu 
wa aina yoyote katika msitu na moja kati ya ngazi za uongozi zimehusika, ukipeleka 
suala hilo katika ngazi hiyo ni wazi halitapewa uzito unaostahili hivyo unaweza kutoa 
taarifa katika ngazi za juu zaidi. 
 
 
 

Afisa Maliasili 
Wilaya 

Afisa Misitu 
Wilaya 

Mkurugenzi 
wa Wilaya 

Afisa Misitu 
Kata 

Mwenyekiti 
Kamati ya 

Uratibu 

Kiongozi wa 
Doria 

Mwenyekiti 
Kamati ya 
Mazingira 

Mwenyekiti 
wa Kijiji 

Afisa Mtendaji 
Kata 
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SEHEMU YA SITA 
 
6.0 KANUNI NA TARATIBU 
 
6.1 Utaratibu wa kuingia msituni 

 Watu ambao wanaruhusiwa kuingia katika msitu wa Milawilila kwa shughuli 
mbalimbali za usimamizi kufuatana na taratibu zilizokubalika ni wanavijiji wa 
Milawilila na Mifulu, maafisa wa maliasili pamoja na viongozi mbalimbali wa serikali 
kwa kutoa taarifa; 

 Watu wengine wote wataruhusiwa kuingia katika msitu wa Milawilila kwa kibali 
maalum. 

 
6.2 Shughuli zilizokatazwa msituni 
Shughuli zifuatazo zimekatazwa kabisa kufanyika ndani ya msitu wa Milawilila:- 

 Kuanzisha moto ndani ya msitu; 

 Kukata aina yoyote ya miti ndani ya msitu; 

 Kuharibu uoto wa asili katika sehemu yoyote ya msitu; 

 Kuchunga mifugo ndani ya msitu; 

 Kuwinda au kutega wanyama ndani ya msitu; 

 Utafutaji wa kamba; 

 Uchimbaji wa mizizi na ubanguaji wa magome ya miti; 

 Kufanya shughuli ya uvuvi ndani ya eneo la msitu; 

 Kufanya mambo ya uganga wa kienyeji ndani ya msitu. 
 
6.3 Utaratibu wa kuchukua rasilimali msituni 
Kwa vile msitu tumeufunga kwa muda basi hakuna rasilimali yoyote itakayochukuliwa 
msituni hadi hapo utakapofunguliwa au mpango utakapofanyiwa marekebisho. 
 
6.4 Huduma za msitu 
Huduma zifuatazo zitafanyika ndani ya msitu wa Milawilila zitalipiwa kama 
inavyoonyeshwa katika Jedwali la 2. 
 
Jedwali 2: Huduma zitolewazo katika Msitu wa Milawilila na kiasi cha malipo 
 

Shughuli Wahusika Malipo 

Utafiti bila kuchukua kitu 
chochote 

Wananchi (mtafiti mmoja) Mtu mmojaTshs. 2,000/= 

Wageni (mtafiti mmoja) Mtu mmoja $ 4 kwa siku 

Kuingia ndani ya msitu 
(watalii) 

Wageni wakipata waelekezaji Mtu mmoja kwa siku $ 4 

Wananchi Mtu mmoja Tshs 3,000/= kwa siku 

Kuweka kambi ndani ya msitu Wananchi Tshs. 2,500/= kwa siku 

Watalii Kila mtu mmoja $4 kwa siku 

Ziara ya mafunzo Kwa wageni wote wanaokuja 
kujifunza ushirikishwaji 

Kwa kila kundi Tshs 10,000/= kwa 
siku 

Kufanya matambiko (Uganga) Waganga wa ndani (Milawilila 
na Mifulu) 

Mganga mmoja Tshs. 20,000/= 

Waganga toka nje ya vijiji vya 
Milawilila na Mifulu 

Mganga mmoja Tshs. 30,000/= 
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6.5 Mapato yafuatayo na rasilimali za msituni 
Njia za kujipatia kipato ni kama zifuatazo: - 

 Kwa kulipia vibali vya kuchukua rasilimali zote na huduma za msitu; 

 Mkusanyaji wa mapato yote ni kamati ya mazingira kwa kusimamiwa na 
halmashauri za vijiji; 

 Kamati ya uratibu wa msitu wa Milawilila itafungua akaunti Benki katika benki ya 
Wakulima ya Kinole. Akaunti hiyo itafunguliwa kwa jina la “KAMATI YA URATIBU 
YA MIFUMILA”; 

 Watia sahihi katika akaunti hii watakuwa watatu ambao ni: - 
(i) Mweka Hazina wa kamati ya uratibu msitu wa Milawilila; 
(ii) Mwenyekiti wa kijiji cha Mifulu; 
(iii) Mwenyekiti wa kijiji cha Milawilila. 

 
 

SEHEMU YA SABA 
 
7.0 NAMNA YA KUWASHUGHULIKIA WAHALIFU. 
 
7.1 Utaratibu 
Uhalifu dhidi ya msitu utashughulikia kama ifuatavyo: - 
i) Walinzi wakimkamata mtuhumiwa watampeleka kwa mwenyekiti au katibu wa 

kamati ya mazingira ya kijiji endapo atakiri kosa kwa maandishi, mtuhumiwa 
atatozwa faini papo hapo na mwenyekiti au katibu lakini pakiwepo na shuhuda 
angalau mjumbe mmoja wa kamati ya mazingira; 
 Mtuhumiwa atakapokataa kwa maandishi atafikishwa katika kamati ya 

mazingira ambako atapangiwa muda na tarehe ya kujibu tuhuma. Endapo 
mtuhumiwa hatakubali kosa kamati ya mazingira itatoa taarifa juu ya suala 
husika kwa mwenyekiti au Afisa mtendaji wa kijiji. Hawa nao wakishindwa 
kupata ufumbuzi, mwenyekiti wa kamati ya mazingira pamoja na mwenyekiti 
wa kijiji watapeleka kesi mahakamani; 

 Mlinzi wa msitu haruhusiwi kutoza faini kwa mhalifu, iwapo mlinzi/walinzi 
watagundulika wamefanya hivyo wataitwa mbele ya kamati ya mazingira ya 
kijiji na kujibu tuhuma, akibainika ana hatia anaweza kufutwa kuwa mlinzi au 
kumtoza faini; 

 Watuhumiwa watalazimika kulipa faini (fedha taslimu) kwa kila kosa 
kulingana na viwango vilivyowekwa; 

ii) Mazao ya msitu yaliyokamatwa yatataifishwa na yatawekwa katika ofisi ya 
halmashauri ya kijiji kwa ajili ya hatua zaidi; 

iii) Mtuhumiwa akikiri kosa faini italipwa kwa mtunza fedha ambaye atanakili kiasi 
kilicholipwa, tarehe na kutoa stakabadhi kwa mtuhumiwa. Nakala ya stakabadhi 
itatunzwa katika kitabu cha stakabadhi. Namba ya stakabadhi itaandikwa katika 
kitabu cha watuhumiwa na faini, pia fedha zitapelekwa kwa mtunza fedha wa 
kamati ya uratibu ya msitu wa Milawilila. Mali iliyotaifishwa nayo ikishauzwa 
fedha atapelekewa mtunza fedha; 

iv) Pamoja na kutoza faini kifungu 167(3) cha sheria ya serikali za mitaa namba (7 
ya mwaka 1982) kinaipa uwezo kamati ya mazingira ya kijiji kutoza faini. 
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7.2 Fidia 
Kufidia gharama za uharibifu uliyofanywa ndani ya msitu, kiwango kitawekwa kwa 
kulingana na uharibifu uliofanyika. Mwenyekiti wa kamati ya mazingira ya kijiji wakiwepo 
wajumbe wa kamati ya mazingira wasiopungua 5 watakagua uharibifu uliosababishwa 
na mtuhumiwa na afisa misitu anaweza kuombwa kufanya tathimini. 
 
7.3 Kulipa gharama 

 Mtuhumiwa atahusika pamoja na fidia ya uharibifu uliofanyika kulipa gharama 
zingine zilizo husika wakati wa tukio husika; 

 Kamati ya mazingira ya kijiji inaweza ikaamua kutoa adhabu kwa mtuhumiwa ya 
kufanya kazi katika msitu wa Milawilila. Kama vile kusafisha au kupanda miti kwenye 
mipaka na taarifa kupelekwa katika kamati ya uratibu ya msitu wa Milawilila. Mjumbe 
wa halmashauri ya kijiji au wa kamati au mlinzi anapothibitika kufanya uharibifu, 
atatozwa faini ya kawaida na faini  ya uwajibikaji kwa kushindwa kutekeleza wajibu 
wake. 

 
7.4 Viwango vya faini 
 
7.4.1 Uchomaji mkaa au upasuaji mbao 
Mtu akikamatwa anachoma mkaa au kupasua mbao ndani ya msitu wa Milawilila atalipa 
faini ya Tshs. 65,000/= na kutaifishwa mali na vifaa atakavyoshikwa navyo. 
 
7.4.2 Kuanzisha moto msituni 

 Faini ya kuanzisha moto ndani ya msitu wa Milawilila ni kati ya Tshs. 20,000/= na 
50,000/=; 

 Faini ya kuchoma moto msitu wa Milawilila itakuwa kati ya Tshs. 50,000/= na 
100,000/=. 

 
7.4.3 Kutokuwa na kibali kwa shughuli zinazolipiwa ushuru 

 Kukata mijengo, fito bila kibali faini ni Tshs. 10,000/= na mali atakayo kamatwa nayo 
na vifaa vitakuwa mali ya kijiji au vijiji vya Milawilila na Mifulu; 

 Kukata mianzi bila kibali faini yake ni Tshs. 30,000/= na mali atakayokamatwa nayo 
na vifaa vitakuwa mali ya vijiji vya Milawilila na Mifulu; 

 Kukata nyasi, kamba, kuchuma matunda, kuchimba viazi vya asili (vikwa) faini yake 
ni Tshs. 5,000/= na mali atakayokamatwa nayo na vifaa kuchukuliwa na vijiji vya 
Milawilila na Mifulu; 

 Kubangua magome ya miti na uchimbaji wa mizizi bila kibali faini yake ni Tshs. 
20,000/= na mali itataifishwa na kuwa mali ya vijiji vyote viwili; 

 Kuvua samaki katika eneo la msitu bila kibali faini itakuwa ni Tshs. 10,000/= kwa 
anayevua bila kutumia sumu na Tshs. 30,000/= kwa anayetumia sumu na 
nyara/vifaa kutaifishwa; 

 Kwa mtu yeyote atakayeingia msituni akiwa na shoka, panga nyengo, msumeno, 
nyundo faini yake ni Tshs 50,000/= na vifaa vyake vyote alivyokuwa anatumia 
pamoja na mali kuchukuliwa na vijiji husika; 

 Mgeni mtanzania kuingia katika msitu wa Milawilila bila kibali faini yake iwe Tshs. 
30,000/=; 

 Kwa mgeni asiyekuwa mtanzania kama ataingia msituni bila kibali atafikishwa 
kwenye vyombo vya dola na kufunguliwa mashitaka; 
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 Kufanya matambiko msituni kwa ajili ya tiba ya asili (uganga wa kienyeji) bila kibali 
faini itakuwa kati ya Tshs. 30,000/= na 35,000/=; 

 Kuwinda au kutega wanyama msituni bila kibali faini iwe Tshs 15,000/=; 

 Kuchunga mifugo ndani ya msitu wa Milawilila faini yake ni Tshs 5,000/= kwa kila 
mfugo; 

 Kuharibu uoto wa asili msituni kwa kulima au kufyeka faini yake ni Tshs. 5,000/=; 
 
7.4.4 Kutokuwa na kibali kwa shughuli zisizolipiwa ushuru 
Faini yake ni Tshs. 5,000/= pamoja na mali kutaifishwa na vijiji husika. 
 
7.4.5 Faini ya kutowajibika kwa viongozi 
Faini ya kutowajibika kwa viongozi iwe sh 5,000/= kwa kila kosa atakalofanya. 
 
7.4.6 Mtoa taarifa ya uharibifu 
Mtoa taarifa atakayetoa taarifa ya aina yoyote ya uharibifu itakayowezesha mtuhumiwa 
kukamatwa atastahili kupewa asilimia 10 ya pato litakalopatikana na mali hiyo. 
 
NB: Kwenye matukio kama haya ya kutoza faini kamati ya mazingira itaweka 

fedha hizo kwenye akaunti ya Kamati ya Uratibu ya MIFUMILA na itatoa 
taarifa kwa halmashauri za vijiji husika 

 
 

SEHEMU YA NANE 
 
8.0 MAPATO NA MATUMIZI YATOKANAYO NA FAINI 
i) Mapato yote yatokanayo na faini na ada yatatolewa taarifa kwenye halmashauri 

ya kijiji; 
ii) Matumizi ya mapato yatakuwa kwa ajili ya shughuli ya kuhifadhi msitu wa 

Milawilila na maendeleo ya kijiji. Matumizi yanaweza yakahusisha mambo 
yafuatayo: - 
a) Umuhimu wa kwanza. 

 Ununuzi wa vifaa vya ofisi na vitabu vya kutunzia taarifa; 

 Ununuzi wa vifaa vya ulinzi mfano mabuti, makoti, n.k; 

 Gharama za usafiri kwa kamati na wajumbe wengine 
watakaohusishwa; 

 Uendelezaji wa msitu wa hifadhi wa Milawilila; 

 Posho kwa walinzi kama motisha wa kazi zao; 

 Utengenezaji wa vipeperushi kuhusu msitu wa Milawilila kwa ajili ya 
wageni. 

 
(b) Umuhimu wa pili 

 Shughuli mbalimbali za maendeleo ya jamii au kijiji; 
 

Suala Muhimu la kuzingatia 
Matumizi yote lazima yapangiwe bajeti na yapitishwe na halmashauri ya kijiji na 
kupitishwa na mkutano mkuu wa serikali ya kijiji. Kwa kuzingatia umuhimu wa 
shughuli zenyewe, shughuli zote za dharura za kijiji zinaweza kupitishwa na 
halmashauri ya kijiji na baadaye kutoa taarifa kwenye mkutano mkuu wa kijiji. 
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iii) Mgao wa mapato 
Mapato yote yatakayopatikana kutokana na maliasili katika msitu wa Milawilila 
yatagawiwa sawa katika vijiji husika ambavyo ni Milawilila na Mifulu. 
 
 

SEHEMU YA TISA 
 
9.0 UFUATILIAJI 
 
9.1 Juhudi zitakazofanywa 

 Ili kupima ufanisi wa mpango huu, ufuatiliaji utafanyika kila mwaka kwa muda 
utakaopangwa na kamati ya Uratibu ya msitu wa Milawilila ukiongozwa na Afisa 
misitu wa wilaya, itakagua hali ya msitu wa Milawilila na kutoa taarifa za matukio na 
mapendekezo kwenye kamati za mazingira za vijiji; 

 Afisa misitu wa wilaya baada ya kukagua atatoa taarifa yake yenye mapendekezo ya 
namna ya kutunza msitu wa Milawilila kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya na nakala 
itolewe kwa Afisa Maliasili wa Wilaya; 

 Kamati za mazingira za vijiji zitakusanya taarifa zote za msitu wa Milawilila kama 
ifuatavyo kwa kila mwaka na kuzitolea taarifa kwa halmashauri za vijiji, mkutano 
mkuu wa kijiji na Afisa Misitu Wilaya na kupeleka nakala Halmashauri ya Wilaya: - 
i) Matukio ya moto; 
ii) Idadi ya tuhuma; 
iii) Idadi ya watuhumiwa watakaokamatwa; 
iv) Vibali vilivyotolewa na aina ya mazao yaliyohusishwa; 
v) Taarifa ya mapato na matumizi kutokana na vibali na faini zilizotolewa; 
vi) Taarifa juu ya tathimini inayohusu mabadiliko ya msitu; 
vii) Matatizo yaliyojitokeza katika kipindi cha mwaka mmoja. 

 
9.2 Viashirio vya mafanikio 
 
9.2.1 Kuboreka kwa hali ya msitu wa Milawilila 
Hali ya msitu inaboreka kama itakavyoonekana kupitia viashiria vifuatavyo: - 

 Kuongezeka kwa uoto wa asili hasa kwa maeneo yaliyokuwa wazi ndani ya msitu; 

 Idadi ya wanyamapori na ndege kuongezeka ndani na nje ya msitu; 

 Kupungua kwa moto ndani na nje ya msitu; 

 Vyanzo vya maji kuongezeka na nje kuwa na uoto wa asili; 

 Kuongezeka kwa miti ya asili nje ya msitu; 

 Ufugaji wa nyuki na samaki kuongezeka vijijini; 

 Kupunguwa kwa idadi ya watu kuingia msituni kuchukua mahitaji; 

 Ubanguaji wa magome ya miti na uchimbaji wa mizizi msituni unapungua; 

 Uwazi na ukweli wa utoaji wa taarifa juu ya matukio ndani ya msitu unaongezeka; 

 Kupungua kwa kesi zinazopelekwa mahakamani zinazohusu uharibifu wa mazingira; 
 
9.2.2 Usimamizi wa msitu kuwa hai 
Usimamizi wa msitu utaashiria kuwa hai kwa yafuatayo: - 

 Mikutano ya mara kwa mara ya kamati ya uratibu ya msitu wa Milawilila na zile za 
mazingira za vijiji; 
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 Kamati za mazingira za vijiji zinaheshimika na wanakijiji; 

 Walinzi wanaendelea na doria, wanatoa taarifa sahihi na wanakubali kusimamiwa; 

 Utaratibu wa vibali na kadhalika unafuatwa na kuendelezwa; 

 Taarifa zinatuzwa kama ilivyopangwa; 

 Mipaka inawekwa wazi na alama zinatunzwa; 

 Watuhumiwa wanakamatwa; 

 Mapato yatokanayo na faini na vibali yananakiliwa vizuri na matumizi yanaenda 
sawa na mpango huu; 

 Watu kutoka nje wanaheshimu sheria katika mpango juu ya usimamizi wa msitu wa 
Milawilila; 

 Urahisi wa kupatikana kwa nyaraka na mihutasari ya vikao mbalimbali katika ofisi za 
vijiji husika ambavyo ni Milawilila na Mifulu; 

 Hakuna migongano ya kiuongozi ndani ya kamati au kijiji kuhusiana na shughuli za 
usimamizi wa msitu wa Milawilila; 

 Wananchi wanathamini shughuli za usimamizi za msitu wa Milawilila na wanatoa 
ushirikiano kwa kamati za mazingira na serikali zao za vijiji; 

 Utekelezaji wa sheria na kanuni kwa kila anayekosa unakuwa wazi na unafuatwa. 
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VIAMBATANISHO 
 

Kiambatanisho Namba 1 
 

Orodha ya miti katika msitu wa Milawilila 

Na. Jina la Kilatini Kiswahili/Kiluguru Familia 

1 Acacia schweinfurthii Lugogandima Mimosaceae 

2 Afzelia quansensis Mkongo Papilionaceae 

3 Albizia gummifera Mkenge  Mimosaceae 

4 Anthocleista grandiflora  Mnguva Loganiaceae 

5 Antiaris toxicaria Mbila Moraceae 

6 Aoranthe penduliflora  Rubiaceae 

7 Blighia unijugata Mzindanguruises Sapindaceae 

8 Bombax rhodognaphalon Msufi-pori Bombacaceae 

9 Breonardia salicina Mgwena Rubiaceae 

10 Bridelia micrantha Mwiza Euphorbiaceae 

11 Calvalhoa campanulata Mberumberu Apocynaceae 

12 Ceiba pentandra Msufi  Bombacaceae 

13 Celtis gophophylla  Ulmaceae 

14 Cephalosphaera usambarensis  Myrist. 

15 Dracaena sp. Msenene Dracaenaceae 

16 Erythrophleum suaveolens Mkarati  Caesalpiniaceae 

17 Ficus sur Mkuyu Moraceae 

18 Ficus thronningii Msamvu Moraceae 

19 Funtumia africana Kilimboti(S)  Apocynaceae 

20 Harungana madagarcariensis Mtunu Guttiferae 

21 Khaya Anthotheca Mkangazi Meliaceae 

22 Macaranga capensis Msoto Eughorbiaceae 

23 Memecylon brenani  Melas 

24 Mesogyne insignis Mkuke Moraceae 

25 Milicia excelsa Mvule Moraceae 

26 Myrianthus arboreus  Mgida Moraceae 

27 Oryla latifolia Kilanzilanzi Gramineae 

28 Parkia filcoidea Mkundi Mimosaceae 

29 Quassia undulata Milawilila  Simaroubaceae 

30 Rinorea ilicifolia  Velloziaceae 

31 Rothmannia manganjae  Rubiaceae 

32 Rutidea fuscescens  Rubiaceae 

33 Rytigynia Sp  Rubiaceae 

34 Schizozygia coffaeoides  Apocynaceae 

35 Sorindeia madagascariensis Mhilihili Anacardiaceae 

36 Synsepalum brevipes Mkozongo Sapotaceae 

37 Synsepalum seraciferum Mkumbulu Sapotaceae 

38 Tabernaemontana pachysiphon Mlengolengo mkulu Apocynaceae 

39 Tetrapleura tetraptera  Mimosaceae 

40 Trema orientalis Mbefu Ulmaceae 

41 Triacola funifera  Menis. 

42 Trichilia volkensii  Meliaceae 

43 Trilepsium madagaseariense Nyakititu Moraceae 

44 Uapaca sansibarica  Euphorbiaceae 

45 Vitex domiana Mfulu Verbenaceae 

46 Voacanga africana Mlengolengo-
mdogo 

Apocynacea 
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Kiambatanisho Namba 2 
 

Sheria hizi hazitatumika hadi zimepitishwa na Halmashauri ya Wilaya badala yake sheria mama 
za uhifadhi za misitu zitatumika. 

 

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA HALMASHAURI) NA 7 YA 1982 
KANUNI (SERIKALI ZA VIJIJI) SHERIA NDOGO, 

 
Zilizotungwa chini ya vifungu 163 na 167 na marekebisho yake kifungu 38 cha 

1998. 
 

 
Jina na Kusomeka 

1 Sheria ndogo hizi zitajulikana kama sheria ndogo za uhifadhi wa msitu wa Milawilila 
kwa vijiji vya Milawilila na Mifulu zilizotungwa na serikali za vijiji vya Milawilila na 
Mifulu kwa lengo la kutunza, kuulinda na kuuendeleza msitu wa hifadhi wa Milawilila. 

 
Tafsiri 

2 Maana ya maneno au vifungu vya maneno yatakayojitokeza mara kwa mara katika 
sheria hizi. 

Mpango shirikishi 
 

Maana yake ni mpango wa usimamizi uliotayarishwa na wajumbe kutoka uongozi na 
kamati za mazingira za vijiji vya Mifulu na Milawilila kwa ajili ya Hifadhi ya Msitu wa 
Milawilia (HMM) wenye mwelekeo wa kulinda, kutunza, na kusimamia HMM ambao 
ulijadiliwa na serikali za vijiji na kukubaliwa na Mkurugenzi wa Wilaya ya Morogoro. 

 
Mkutano mkuu wa kijiji 

 
Maana yake ni mkutano wa hadhara wa wanakijiji wote wa vijiji vya Mifulu na 
Milawilila. 

Kamati ya 
Uratibu ya msitu 

 
Maana yake ni kamati ya kuratibu na kuunganisha masuala yote ya ulinzi, utunzaji na 
uendelezaji wa HMM iliyoundwa kutoka katika vijiji vya Mifulu na Milawilila 
vinavyopakana na msitu huo. 

 
Walinzi wa doria 

 
Maana yake ni watu walioteuliwa na kamati za mazingira za vijiji vya Mifulu na 
Milawilila kwa ajili ya kulinda, kutunza na kuendeleza HMM. 
 

Halmashauri ya Kijiji 
 

Maana yake ni Halmashauri ya kijiji cha Mifulu na Milawiliala yenye wajumbe 
wasiopungua 15 na wasiozidi 25 kwa kila kijiji. 
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Mahakama 
Maana yake ni mahakama ya mwanzo au mahakama ya wilaya 

 
Madhumuni 

3(1) Sheria ndogo hizi zinaweka bayana masharti yaliyokubaliwa na kuidhinishwa na 
serikali za Mifulu na Milawilila kwa ushauri kutoka kwa wataalamu toka 
Halmashauri ya wilaya Morogoro na Mradi wa Kuhifadhi Bioanuwai na Maliasili za 
Milima ya Uluguru kwa lengo la kulinda na kutunza HMM uliopo katika vijiji vya 
Mifulu na Milawilila. 

 
3(2) Masharti haya yamejadiliwa, kukubalika na kupitishwa na serikali za vijiji vya Mifulu 

na Milawilila na kuridhiwa na Mkurugenzi wa Wilaya ya Morogoro. 
 

Meneja Mteule 
3(3) Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro amezishirikisha serikali za vijiji 

vya Mifulu na Milawilila katika uangalizi na uendelezaji wa HMM. 
 
3(4) Kamati ya Uratibu wa Msitu imechaguliwa kutoka vijiji vya Mifulu na Milawilila kuwa 

mratibu wa usimamizi wa mpango huu kwa ajili ya kurahisisha utekelezaji wa 
mpango katika utunzaji wa HMM kwa niaba ya wanakijiji wa Mifulu na Milawilila. 

 
3(5) Bwana miti yeyote wa idara ya misitu katika wilaya wakati wowote kwa 

taarifaanaruhusiwa kufanya ukaguzi katika HMM na kutoa mapendekezo au 
ushauri kwa kamati ya uratibu wa msitu na kamati za mazingira za vijiji na inapasa 
kamati kuchukua ushauri huo au mapendekezo hayo na kufanyia kazi. 

 
Kamati Ya Mazingira 

4(1) Kamati za mazingira za vijiji vya Mifulu na Milawilila zitachaguliwa kufuata taratibu 
zilizoelezwa katika mwongozo wa ushirikishwaji. Itakuwa na wajumbe 
wasiopungua kumi (10) wakiwepo wanawake wasiopungua watatu (3) na 
itawahusisha wawakilishi kutoka katika kila kitongoji. 

 
4(2) Kamati hizi baada ya kuchaguliwa na serikali ya kijiji, wajumbe watachagua 

Mwenyekiti, Katibu na Mweka Hazina miongoni mwao. 
 
4(3) Wakati kamati ikiwa kwenye madaraka na patakapotokea malalamiko kutoka kwa 

yeyote yule kuhusu mwanakamati yeyote, Mwenyekiti, katibu au Mweka Hazina ni 
budi Mwenyekiti wa kijiji na halmashauri yake achukue hatua za kuchunguza hali 
hiyo na kuchukua hatua za haraka inavyopasa. 

 
4(4) Katibu ataandika taarifa za vikao vya kamati na kutunza kumbukumbu za vikao 

hivi. Idadi ya wajumbe wa kamati ya mazingira wanaotakiwa ili kikao kifanyike ni 
lazima wasipungue nusu ya wajumbe wake. 

 
4(5) Kwa nafasi zao kijijini wenyeviti na maafisa watendaji wa vijiji vya Mifulu na 

Milawilila wanaweza kuhudhuria katika vikao vya kamati ya uratibu wa msitu wa 
HMM. 
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Wajibu Wa Kamati 
Ya Uratibu Ya HMM 

5(1) Itawajibika katika ofisi ya maliasili kata , tarafa na itatoa taarifa zake kwa 
halmashauri za vijiji kupitia kamati za mazingira za vijiji husika. 

 
5(2) Kutoa mgao wa mapato kwa vijiji husika kama itakavyojadiliwa na kukubaliwa 

katika vikao 
 
5(3) Kutoa ushauri katika kamati za mazingira za kila vijiji kuhusu usimamizi wa msitu 

wa Milawilila na haitahusika katika utendaji wa moja kwa moja. 
 
5(4) Kukutana mara nne (4) kwa mwaka 
 
5(5) Kamati ina uwezo wa kusimamisha au kutokutoa mgao wa fedha kwa muda kijiji au 

vijiji vyote viwili endapo utendaji wa kazi wa vijiji husika hauridhishi. 
 
5(6) Kamati itawasilisha taarifa ya robo mwaka juu ya maendeleo ya usimamizi wa 

msitu wa Milawilila kwa afisa maliasili wa kata na tarafa. 
 

Taarifa 
6(1) Kamati za mazingira za kila kijiji zitatoa taarifa za maendeleo yake kila mwezi kwa 

Halmashauri za vijiji husika na kupeleka nakala kwa Afisa Mtendaji wa Kata, 
Katibu Tarafa, Afisa Misitu Tarafa na kamati ya Uratibu ya HMM. 

 
Uwekaji Kumbukumbu 

7(1) Kamati za mazingira zitaweka kumbukumbu zifuatazo: - 

 Vikao vyote vinavyofanyika kwenye kitabu cha kumbukumbu za mikutano; 

 Tarehe/siku za kufanya doria kwenye kitabu cha doria; 

 Watu waliofanya uhalifu, faini walizotozwa na walizolipa kwenye kitabu cha 
uhalifu na faini; 

 Vibali vilivyotolewa kwenye kitabu cha vibali; 

 Mapato na matumizi kwenye kitabu cha mapato na matumizi; 

 Kumbukumbu za kesi zote na matukio mengine. 
 

Kutunza Mapato 
8(1) Kamati ya uratibu wa msitu wa Milawilila itabidi kufungua akaunti benki kwa ajili ya 

kuweka fedha zote zinazotokana na usimamizi wa msitu HMM. 
 
8(2) Akaunti hii itakuwa na watu watatu watakaoweka saini na hataruhusiwa kuchukua 

fedha bila saini ya watu watatu (3) kwa pamoja na kumbukumbu za kikao cha 
kamati ya uratibu ya HMM. 

 
8(3) Taarifa ya mapato na matumizi itatolewa katika mkutano mkuu wa kijiji kila baada 
ya miezi sita. 
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Matumizi Ya Fedha 
Zitokanazo Na Maliasili 

9(1) Mapato yote yatokanayo na ada na faini, yatatolewa taarifa kwenye mikutano 
mikuu ya vijiji. 

 
9(2) Matumizi ya mapato yatakuwa kwa ajili ya shughuli za kuimarisha HMM na 

maendeleo ya vijiji husika (Mifulu na Milawilila). Matumizi yanaweza kuhusisha 
mambo yafuatayo: - 

 
(i) Umuhimu wa kwanza 

 Ununuzi wa vifaa vya ofisi na vitabu vya kutunzia taarifa; 

 Ununuzi wa vifaa vya ulinzi mfano mabuti, makoti, n.k; 

 Gharama za usafiri kwa kamati na wajumbe wengine watakaohusishwa; 

 Uendelezaji wa msitu wa hifadhi wa Milawilila; 

 Posho kwa walinzi kama motisha wa kazi zao; 

 Utengenezaji wa vipeperushi kuhusu msitu wa Milawilila kwa ajili ya wageni. 
 

(ii) Umuhimu wa pili 

 Shughuli mbalimbali za maendeleo ya jamii au kijiji. 
 
NB: Shughuli zote za dharura; halmashauri ya kijiji inaweza kupitisha na kutoa taarifa 

kwenye mkutano mkuu wa kijiji. Taarifa za matukio mbalimbali zitolewe kwa afisa 
misitu kata au tarafa, na nakala itolewe kijijini. Matumizi yote lazima yapate kibali 
toka Halmashauri ya kijiji na kupitishwa na mkuu wa kijiji kwa kuzingatia umuhimu 
wa shughuli zenyewe. 

 
Masharti Ya Matumizi 

10(1) Mwanakijiji au mtu yeyote anayetumwa kikazi na halmashauri au serikali ya kijiji 
anaruhusiwa kuingia kwenye HMM. 

 
Ulinzi Wa Msitu 

11(1) Kuchagua walinzi wa doria 
 
11(1),(i) Kamati ya ulinzi na usalama ya kijiji ikishirikiana na kamati ya mazingira 

itachagua walinzi wasiopungua watatu (3) wa doria na watamchagua kiongozi 
wao ambaye atawajibika kwa kamati ya mazingira ya kijiji; 

 
11(1),(ii) Walinzi hawa wa doria watachaguliwa kwa kuzingatia yafuatayo: - 

 Utendaji wao wa kazi; 

 Uaminifu; 

 Wajue kusoma na kuandika; 

 Wawe wanamazingira wazuri. 
 
11(2) Wajibu wa Walinzi wa doria 

 
11(2), (i) Uaminifu katika kazi zote za ndani na nje ya msitu; 
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11(2), (ii) Kiongozi wa doria atapanga ratiba ya doria na atahudhuria mikutano yote ya 
kamati ya mazingira kutoa taarifa ya hali ya msitu kama mjumbe wa kualikwa 
na atawajibika kama kamati ya mazingira; 

11(2), (iii) Doria itafanyika mara moja kwa wiki na wakati wowote kamanda au kiongozi 
atakapoona kuwa kuna umuhimu wa kufanya hivyo. Walinzi hao watatu 
wanaweza kufanya doria pamoja (kwa vijiji vyote) au kujigawa katika 
makundi (kwa maana ya kila kijiji kufanya pekee yao); 

11(2), (iv) Kutoa taarifa ya matukio kwa kamati za mazingira ya halmashauri ya kijiji na 
nakala kwa afisa maliasili kata au tarafa; 

 
Vitendo Vilivyozuiliwa  
Na Kupigwa Marufuku 

12 (1) Shughuli zifuatazo zimepigwa marufuku kufanyika ndani ya HMM: - 

 Kuanzisha moto ndani ya msitu; 

 Kukata aina yoyote ya miti ndani ya msitu; 

 Kuharibu uoto wa asili katika sehemu yoyote ya msitu; 

 Kuchunga mifugo ndani ya msitu; 

 Kuwinda au kutega wanyama ndani ya msitu; 

 Utafutaji wa kamba; 

 Uchimbaji wa mizizi na ubanguaji wa magome ya miti; 

 Kufanya shughuli ya uvuvi ndani ya eneo la msitu; 

 Kufanya mambo ya uganga wa kienyeji ndani ya msitu. 
 

Vitendo Vinavyohitaji 
Kibali Na Malipo 

13(1) Kwa sasa hivi msitu umefungwa kwa muda hivyo hakuna rasilimali yoyote 
itakayochukuliwa msituni hadi hapo utakapofunguliwa au mpango 
utakapofanyiwa marekebisho. Hata hivyo hali ya msitu ndiyo itakayoruhusu 
uvunaji kwa kutumia vibali kwa sasa msitu umeaathirika kiasi. 

 
13(2) Huduma za msitu 

Huduma zote ndani ya HMM zitalipiwa kama zilivyoonyeshwa kwenye mpango. 
 

Utaratibu Wa 
Kushughulikia Wahalifu 

14(1) Utaratibu 
 
14(2) Uhalifu dhidi ya msitu utashughulikiwa kama ifuatavyo: - 
 
14(2), (i) Walinzi wakimkamata mtuhumiwa, watampeleka kwa mwenyekiti au katibu wa 

kamati ya mazingira ya kijiji. Akikiri kosa kwa maandishi, mtuhumiwa atatozwa 
faini papo hapo na mwenyekiti au katibu lakini pakiwepo ushuhuda angalau 
mjumbe mmoja wa kamati ya mazingira. 

 
14(2),(ii) Mtuhumiwa anapokataa kwa maandishi atafikishwa katika kamati ya mazingira 

ambako atapangiwa muda na tarehe ya kujibu tuhuma. Akikataa kosa kamati 
ya mazingira itatoa taarifa juu ya suala husika kwa mwenyekiti au Afisa 
Mtendaji wa kijiji kwa maana ya halmashauri ya kijiji. Hawa nao wakishindwa 
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kupata ufumbuzi, mwenyekiti wa kamati ya mazingira pamoja na mwenyekiti 
wa kijiji watapeleka kesi mahakamani 

 
14(2),(iii) Mlinzi wa msitu haruhusiwi kutoza faini kwa mhalifu, iwapo mlinzi/walinzi 

watagundulika wamefanya hivyo wataitwa mbele ya kamati ya mazingira ya 
kijiji na kujibu tuhuma, akibainika ana hatia anaweza kufutwa kuwa mlinzi au 
kumtoza faini. 

 
14(2),(iv) Watuhumiwa watalazimika kulipa faini (fedha taslimu) kwa kila kosa kulingana 

na viwango vilivyowekwa. 
 

(a) Mazao ya msitu yaliyokamatwa yatataifishwa na yatawekwa katika ofisi 
ya halmashauri ya kijiji kwa ajili ya hatua zaidi ambazo zitalenga 
kukinufaisha kijiji siyo mtu binafsi; 

 
(b) Mtuhumiwa akikiri kosa faini italipwa kwa mtunza fedha ambaye atanakili 

kiasi kilicholipwa, tarehe na kutoa stakabadhi kwa mtuhumiwa. Nakala 
ya stakabadhi itatuzwa katika kitabu cha stakabadhi. Namba ya 
stakabadhi itaandikwa katika kitabu cha watuhumiwa na faini, pia fedha 
zitapelekwa kwa mtunza fedha wa kamati ya uratibu ya msitu wa 
Milawilila; 

 
(c) Pamoja na kutoza faini kifungu 167(3) cha sheria ya serikali za mitaa 

namba (7 ya mwaka 1982) kinaipa uwezo kamati ya mazingira ya kijiji 
kutoza faini. 

 
Kiasi Cha Faini 

15(1) Viwango vya Faini 
 
Viwango vya faini kwa makosa mbalimbali ni kama ifuatavyo:- 
 
15 (1), (1) Uchomaji mkaa au upasuaji mbao 

 
Faini ni Tshs. 65,000/= na kutaifishwa vifaa na mali yote. 

 
15 (1), (2) Kuanzisha moto msituni 

(i) Kuanzisha moto ndani ya msitu faini ni kati ya Tshs. 20,000/= na 
50,000/=. 

 
(ii) Kuchoma moto msitu ni kati ya Tshs. 50,000/= na 100,000/=. 

 
Kutokuwa na kibali kwa shughuli zinazolipiwa ushuru 
15 (1), (3) Kukata mijengo, fito bila kibali faini ni Tshs. 10,000/= na mali atakayo 

kamatwa nayo itakuwa mali ya kijiji. 
 
15 (1), (4) Kukata mianzi bila kibali faini yake ni Tshs. 30,000/= na mali 

atakayokamatwa nayo itakuwa mali ya vijiji vya Milawilila na Mifulu. 
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15 (1), (5) Kukata nyasi, kamba, kuchuma matunda, kuchimba viazi vya asili (vikwa) 
faini yake ni Tshs. 5,000/= na vifaa na mali atakayokamatwa nayo 
kuchukuliwa na vijiji vya Milawilila na Mifulu. 

 
15 (1), (6) Kubangua magome ya miti na uchimbaji wa mizizi bila kibali faini yake ni 

Tshs. 20,000/= na vifaa na mali itataifishwa na kuwa mali ya vijiji vyote 
viwili. 

 
15 (1), (7) Kuvua samaki katika eneo la msitu bila kibali faini itakuwa ni Tshs. 

10,000/= kwa anayevua bila kutumia sumu na Tshs. 30,000/= kwa 
anayetumia sumu. 

 
15 (1), (8) Kwa mtu yeyote atakayeingia msituni akiwa na shoka, panga, nyengo, 

msumeno, nyundo faini yake ni Tshs 50,000/= na vifaa vyake vyote 
alivyokuwa anatumia pamoja na mali kuchukuliwa na vijiji husika. 

 
15 (1), (9) Mgeni mtanzania kuingia katika msitu wa Milawilila bila kibali faini ni Tshs. 

30,000/=. 
 
15 (1), (10) Kwa mgeni asiyekuwa mtanzania kama ataingia msituni bila kibali faini 

yake dola 7 akishindwa kulipa atafikishwa kwenye vyombo vya dola na 
kufunguliwa mashitaka. 

 
15 (1), (11) Kufanya matambiko msituni kwa ajili ya tiba ya asili (uganga wa kienyeji) 

bila kibali faini ni kati ya Tshs. 30,000/= na 35,000/=. 
 
15 (1), (12) Kuwinda au kutega wanyama msituni bila kibali faini Tshs 15,000/=. 
 
15 (1), (13) Kuchunga mifugo ndani ya msitu wa Milawilila faini ni Tshs 15,000/=. 
 
15 (1), (14) Kuharibu uoto wa asili msituni kwa kulima au kufyeka faini ni Tshs. 5,000/=; 

 
15 (1), (15) Kutokuwa na kibali kwa shughuli zisizolipiwa ushuru  

 
Faini yake ni Tshs. 5,000/= pamoja na mali kutaifishwa na kijiji. 
 

15 (1), (16) Faini ya kutowajibika kwa viongozi 
 
Faini ni Tshs 5,000/= kwa kila kosa atakalofanya au kuachishwa uongozi. 

 
Kuwasilisha Kesi 

Mashauri Mahakamni 
16(1) Iwapo mtu anayetuhumiwa kutenda kosa atakataa kukiri kutenda kosa mbele ya 

kamati ya mazingira, na mbele ya M/kiti wa kijiji au mbele ya mtendaji wa vijiji, 
vyombo hivi vya uundaji vitapeleka shauri hilo mahakamani kwa maamuzi zaidi. 

 
16(2) Iwapo mhalifu atashindwa au kukataa kulipa faini , suala hilo litafikishwa 

mahakamni 
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16(3) Katika kuendesha kesi mahakamani, itakuwa na haki ya kurejea sheria ndogo za 

kijiji na wakati mwingine kuamua mhalifu kuadhibiwa kufuatana na sheria hizo. Hii 
ni pamoja na faini, gharama za usumbufu, fidia za uharibifu, na zilipwe kwa 
kamati ya mazingira husika. 

 
Mahakama Kumwamuru 

 Mtuhumiwa Kulipa  
Faini Kwa Mujibu wa Sheria 

 Na 9 ya Mwaka 1985 
17(1) Katika kuendesha kesi, mahakama itakuwa na haki ya kurejea sheria ndogo za 

kijiji na wakati mwingine kuamua ikiwa mtuhumiwa amepatikana na kosa 
kuadhibiwa kufuatana na sheria hizo. Hii ni pamoja na, gharama za usumbufu, 
fidia kwa kamati za mazingira za vijiji, baada ya mahakama kutoa uamuzi kama 
ilivyo sehemu ya 170 ya kesi za jinai (Act no.9 ya 1985) 

 
Sheria ya Msitu 
Na. 14 ya 2002 

Sehemu V (26) Marekebisho 
18 (1) Kama mahakama inataka kutoa hukumu kufuatana na sehemu ya 26 ya sheria 

za misitu hivyo kamati za mazingira za Mifulu na Milawilila zitakuwa kama mtoa 
taarifa “Informer” kwa maana ya sehemu ya 99 sheria za misitu cap 14 ya 2002 
hizo kamati za misitu za vijiji, aidha Mifulu au Milawilila zitapata nusu ya faini 
atakayotozwa mhalifu na fedha hizo zitawekwa kwenye akaunti ya MIFUMILA. 

 
Marekebisho Ya Sheria 

19(1) Halmashauri za vijiji vya Mifulu na Milawilila kwa idhini ya mkutano mkuu wa kijiji 
zinaweza kufanya marekebisho ya sheria hii bila kuharibu au kukiuka 
madhumuni ya msingi yaliyopelekea kuwepo kwa sheria hii kwa ushauri wa 
wataalam wa misitu wa kata/tarafa na wilaya.  

 
19(2) Mapendekezo ya mabadiliko yanayopendekezwa kufanywa ni lazima yapelekwe 

kwa Afisa Misitu wa Wilaya kwa ushauri zaidi. 
 
19(3) Taarifa ya mabadiliko haya ni lazima yatumwe kwa Mkurugenzi Mtendaji wa 

Wilaya ya Morogoro kupitia afisa maliasili wake. 
 

Tarehe ya Kuanza 
Kutumika kwa Sheria Hizi 

20 (1) Sheria hizi ndogo za vijiji zitaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro na baada ya 
kusainiwa na wenyeviti wa vijiji vya Mifulu na Milawilila. 
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 Imepitishwa na: 
 

______________________   _________________ 
1) Eng. Annah J. Mwahalende   Tarehe 
 Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri (W) Morogoro 
 
 

______________________   _________________ 
2) Hamza Mfaume     Tarehe 
 Mwenyekiti wa Halmashauri (W) Morogoro 
 
 

Imetayarishwa na: 
 
 

______________________   _________________ 
1) Omari Rajabu Mdung’u    Tarehe 

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mifulu 
 
 

______________________   _________________ 
2) Said Ismail Zengwe    Tarehe 

Mwenyekiti wa Kijiji cha Milawilila 
 
 


