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SHUKRANI 

 

 

Mchakato wa ushirikishwaji wa Wanakijiji wa Kijiji cha Gidabaghara katika kupanga Mpango 

wa Matumizi  ya Ardhi ambayo hatma yake ni utekelezaji wa sheria za ardhí na kuwawezesha 

wananchi kupata  Hatimliki za Ardhi za kimila. Lengo likiwa ni na kuondoa au kupunguza 

migogoro ya ardhiardí, mchakato huu  umehusisha watu na taasisi katika ngazi mbalimbali 

kuanzia wanakijiji na Halmashauri ya kijiji cha Gidabaghara, a Kamati ya usimamizi ya Ardhi ya 

Kijiji, Mkutano wa Kijiji, Kata ya Boay Tarafa ya Gorowa Halmashauri ya Wilaya ya Babati. 

Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara  kwa niaba ya wanakijiji wote inapenda kutoa shukrani 

za dhati kwa wote walioshiriki  kutokana na mchango wao mkubwa katika kufanikisha kazi hii. 

Kwa namna ya pekee shukurani ziwaendee, Halmashauri ya wilaya ya Babati kwa kuteua kijiji 

cha Gidabaghara kuwa miongoni mwa vijiji vitano (5) vilivyoteuliwa kuwezeshwa kuandaa 

mpango wa matumizi ya ardhí.   

Timu ya Kamati ya Mpango wa Matumizi ya ardhí ya Wilaya (PLUM) inaundwa na wataalamu 

wafuatao; 

 

 

 Wataalamu hao ni: 

Chediel Mrutu    

Alex Basubizahe 

Lilian Lymo 

Jones Shafuri 

Samwel Bayo 

Mwanaidi Bakari 

Beatrice Modest 

Iddi I. Rulamye 

Japhary Mpelembwa  

Prosper Umbella 

Joseph Kimambo 

Bryceson Msangi 

Noel Mosha 

Stephen Herode 

Florida Kimambo 
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MUHTASARI 

 

Kijiji cha Gidabaghara kipo kata ya Boay Tarafa ya Gorowa Wilaya ya Babati Mkoa wa 

Manyara umbali  wa  kilomita 49 kutoka makao makuu ya Wilaya na kilometa 50  kutoka Makao 

Makuu ya Mkoa wa Manyara. Kijiji kina ukubwa wa ekari 5909.4. 

  

 

Asili ya Jina Gidabaghara    lina asili ya kibarbaig maana yake ni miti ambayo inatumika 

kutengenezea upinde ulipatikana katika kitongoji cha Gidabaghara  kati.  Kijiji hiki kilianzishwa  

mwaka 1974 wakati wa Opareshenieration Vijiji.  Wakati huo wanakitongoji cha Gongo 

walihamishiwa katika kijiji cha Gijedaboshka hatimaye Serikali iliona umbali wa kutoa huduma 

ikaanzisha   

Kijiji cha Gidabaghara.  

Kijiji  hiki kiliandikishwa na kupewa Hati ya usajili tarehe 24 Marchi 1975.  Wakati wa 

kuanzishwa Kijiji kilikuwa na vitongoji 3 ambavyo ni Tango, Tlawi na Mogomi.. 

 

 

Wananchi  wa Gidabaghara  wanakabiliana na matatizo kadhaa ambayo yamekuwa ni kikwazo 

katika kuleta   maendeleo. Matatizo yaliyobainishwa ni Ukosefu wa zahanati, Migogoro ya 

matumizi ya ardhi  kati ya wakulima na wafugaji, Uzalishaji duni wa mazao ya biashara na 

chakula, uvamizi wa maeneo ya misitu, Ukosefu wa maji safi na salama kwa matumizi ya 

binadamu na mifugo na uUkosefu wa soko bora la mazao ya kilimo na mifugo. Mpango wa 

matumizi bora  ya ardhi  na endelevu utasaidia kupunguza matatizo hayao. Sheria  zitawezesha 

utatuzi wa migogoro ya matumizi ya rasilimali za ardhi zilizopo kijijini. Sheria zinazohusika ni 

kama vile Ssheria za Ardhi, sSheria za misitu, sheria za mazingira, sheria ya matumizi bora ya 

ardhi, sheria ya mahakama za ardhi n.k.  

 

Katika kijiji hiki  wanakijiji wamependekeza matumizi ya ardhi yafuatayo: - 

Eneo la kKilimo, eEneo la mMakazi, eEneo la makazi kilimo, mMalisho, mManywesheo, h 

Huduma za jamii, mMisitu ya  hHifadhi ya kijiji, hHifadhi ya vVyanzo vya mMaji, mMapario, 

makaburi na  bBarabara. 
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Ardhi na Sheria za Ardhi (Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 

5 ya mwaka 1999; Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na. 6 ya mwaka 2007) kila 

kijiji kitaandaa mpango wa matumizi ya ardhi kwa madhumuni ya kuwezesha usimamizi 

na matumizi endelevu ya ardhi na maliasili na rasilimali zake zote. Hatua hii ni muhimu 

na ni ya lazima kwa sababu Watanzania walio wengi wanaishi vijijini na shughuli zao za 

kila siku za kiuchumi na kijamii ndio msingi wa kwanza wa maendeleo endelevu ya Taifa 

letu. 

 

1.1 Chimbuko la mipango ya matumizi ya Ardhi 

Utaratibu wa kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ulitokana na msukumo wa matatizo 

na migogoro inayohusu matumizi ya ardhi. Msukumo huu ulipelekea  kuundwa kwa 

Tume ya Taifa ya Matumizi ya Ardhi (NLUPC) ili kushughulikia matatizo haya kwa njia 

ya upangaji wa matumizi ya ardhi. Baadhi ya matatizo hayo ni: 

 Migogoro ya ardhi inayosababishwa na ongezeko kubwa la idadi ya watu na 

mifugo, hivyo kuhitaji ongezeko la ardhi au upangaji wa matumizi ya ardhi. 

 Ongezeko la mahitaji ya matumizi ya ardhi na kuleta kinyang’anyiro cha viwanja 

mijini, mashamba na eneo la malisho ya mifugo vijijini. 

 Ongezeko na kasi kubwa ya uharibifu wa mazingira na vyanzo vya maji 

unaosababishwa na ongezeko la shughuli za kibinadamu. 

 Kuongezeka mwamko wa watu kutambua thamani ya ardhi kumesababisha 

kuongezeka migogoro ya ardhi, mijini na vijijini.  

 Mabadiliko ya mfumo wa umilikaji Kimila kuelekea katika umilikaji binafsi 

zaidi, ambao umeambatana na kuanzishwa kwa masoko ya ardhi hasa katika 

maeneo yenye uwezo mkubwa wa kilimo.  

Sheria zilizopiga marufuku umilikaji ardhi kwa mtindo wa kikabaila (Nyarubanja, 

Umwinyi n.k)  

Kutokana na hali hii, Tume imepewa pamoja na majukumu mengine, jukumu la kuandaa 

mipango ya matumizi ya ardhi na kuratibu shughuli za vyombo vyote vinavyohusika na 

mambo ya upangaji wa matumizi ya ardhi ili kutatua au kupunguza matatizo haya. Katika 

utekelezaji wa mkakati wa kutatua matatizo haya, mojawapo ya nyenzo muhimu 
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zinazotumika kufanikisha malengo yanayokusudiwa ni kuwa na mipango ya matumizi ya 

ardhi inayofaa katika ngazi zote za utawala na usimamizi wa ardhi; ngazi ya Kijiji, 

Wilaya, Mkoa, Kanda, Taifa na Kimataifa. Pia, Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi 

Bora ya Ardhi inakamilisha Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi, na inaendelea na 

kuandaa pamoja na kuratibu maandalizi ya mipango ya Wilaya, Mikoa na Kanda. Kwa 

kuwa ngazi ya kijiji ndipo mahali Watanzania wengi wanapoishi na ardhi ndio msingi 

mkuu wa maendeleo yao, Tume imeweka nguvu ya pekee katika kuwawezesha wanakijiji 

kuandaa na kutekeleza mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji vyao. Kazi hii inafanyika 

sawia na kujenga uwezo wa Halmashauri za Wilaya husika kwa kuunda timu ya PLUM 

na kuipatia mafunzo stahiki na kuimarisha taasisi za vijiji husika.  

 

1.2 Lengo na madhumuni 

Madhumuni makuu ya kazi hii ni kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya kijiji na 

kurasimisha umiliki wa ardhi wa wananchi vijijini na matumizi jadidi endelevu ya 

raslimali za ardhí na mazingira. Ili kufikia lengo hili inabidi wanakijiji kuwezeshwa kwa 

kutumia mbinu shirikishi jamii kupitia mikutano, kuweza kubaini matumizi mbalimbali 

ya ardhi, na hatimaye kuweza kufikia makubaliano ya kutenga maeneo kwa matumizi 

mbalimbali, na kuweka taratibu za kuendeleza na kusimamiwa kwa matumizi hayo, 

ikiwemo kutunga na kupitisha Sheria ndogo za usimamizi wa Mpango wa Matumizi ya 

Ardhi ya Kijiji kuunda Kamati ya Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji (Village 

Land Use Managenment Committee -VLUMC) kamati hii inaundwa na Halmashauri ya 

Kijiji kwa mujibu wa Mwongozo ya Mipango na Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi ya 

Kijiji ya mwaka 1998 na masharti ya fungula 58 la sheria ya ardhi ya vijiji (sura ya 114 

ambayo baada ya kukamilika kwa mpango wa matumizi ya ardhi kamati hii itahusika 

katika kuhakiki maslahi ya ardhi. Mwongozo huu umeainisha hatua kuu 6 za upangaji na 

utekelezaji kama ifuatavyo:-  (i) Maandalizi Wilayani (Timu ya PLUM ya Wilaya); (ii)  

Tathmini Shirikishi ya Matumizi ya Ardhi Kijijini (PRA); (iii) Mipaka ya Ardhi na 

Ramani ya Msingi ya Kijiji; (iv) Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji; (v) Utawala 

wa Ardhi ya Kijiji; (vi) Utekelezaji wa Hatua Stahili. 
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Kukamilika kwa hatua ya nne, kunatoa fursa ya kuendelea na hatua ya tano yaani 

"Utawala wa Ardhi ya Kijiji” (Masjala ya Ardhi ya Kijiji, Utoaji, Usajili na Usimamizi 

wa Hatimiliki za Kimila na Utatuzi wa migogoro ya miliki)". Pia kuendelea na hatua ya 

sita, "Utekelezaji wa Hatua Stahili za Usimamizi wa Ardhi na Uimarishaji". Kimsingi 

hatua hizo mbili ni za kudumu katika matumizi na usimamizi wa ardhi ya Kijiji. 

 

1.3 Utaratibu uliotumika 

Utayarishaji mpango wa matumizi ya ardhi wa kijiji cha Gidabaghara umefanyika kwa 

kufuata utaratibu uliotumika umezingatia mwongozo wa utayarishaji mipango uliotolewa 

na Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi, toleo la  nne la mwaka 2013 na 

masharti ya sheria ya ardhi ya vijiji (Sura 114 kifungu cha 12 na 13 na sheria ya mipango 

ya matumizi ya ardhi kifungu cha 22,33 na 35. Kwa kuzingatia utekelezaji wa mkakati 

wa utatuzi wa migogoro ya Ardhi wilayani Babati, na kuonyesha umuhimu wa kuandaa 

mpango wa matumizi ya ardhi katika vijiji vya wilaya ya Babati Timu ya mipango ya 

matumizi ya ardhi ya wilaya (PLUM) kwa kuzingatia mwongozo wa utayarishaji wa 

mipango ya matumizi ya ardhi ilundwa  kwa kuhusisha  wataalamu kutoka idara ya ardhi, 

kilimo/mifugo, maliasili, maendeleo ya jamii, maji na miundombinu. PLUM, waliandaa 

mpango wa  kwenda  kutekeleza kazi ya uandaaji mipango ya matumizi ya ardhi katika 

vijiji vitano (5) vilivyoteuliwa. 

 

Mawasiliano na uongozi wa kijiji cha Gidabaghara  ulifanywa  ili kupanga ratiba ya kazi 

za kutayarisha mpango.  Baada ya kufika kijijini wataalamu (PLUM) walitoa mafunzo ya 

Sheria za ardhi kwa Halmashauri ya kijiji na wanakijiji kwa ujumla. Aidha, baadae 

Halmashauri ya kijiji iliteua wawakilishi kutoka vitongoji vya  Endadu, Endadiment, 

Hoshea, Endamariri  ili kuunda majina ya watu tisa  (9) wa timu ya usimamizi wa 

matumizi ya ardhi ya kijiji (VLUM) kwa lengo la kusaidiana na timu ya mipango ya 

matumizi ya ardhi ya wilaya (PLUM) kutayarisha mpango na baadae kusimamia 

utekelezaji wake kwa niaba ya Halmashauri ya kijiji iliyowateua. Majina haya 

yalipelekwa kwa wananchi katika mkutano wa kijiji ili kupitishwa. Timu ya mipango ya 

matumizi ya ardhi ya wilaya (PLUM) na Kamati ya matumizi ya ardhi ya kijiji (VLUM) 
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waliweza kuwashirikisha wajumbe wa Halmashauri ya kijiji husika na wanakijiji kwa 

ujumla kufanya yafuatayo;   

 

Kutoa elimu kwa Halmashauri ya Kijiji na Mkutano wa Kijiji kuhusu Sera na Sheria za 

Ardhi hususan usimamizi na utawala wa ardhi ya kijiji kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi 

ya Vijiji Na. 5 ya mwaka 1999 (Mipaka na Cheti cha Ardhi ya Kijiji; Uhakiki, utoaji na 

usajili wa Hatimiliki za Kimila, Utatuzi wa migogoro); na Mpango na usimamizi wa 

matumizi ya ardhi ya kijiji.  

 

N.B. Rejea Sheria ya Ardhi ya Vijiji; Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi na 

Mwongozo wa PLUM na Sheria Na. 2 ya utatuzi wa migogoro. 

 

Kutoa elimu ya matumizi jadidi endelevu ya raslimali za ardhi kama vile mazingira, 

Misitu, Maji, Wanyamapori, Kilimo, Mifugo n.k.Kukusanya na kuchambua takwimu 

muhimu za kijiji zinazohitajika toka ngazi ya vitongoji k.v. idadi ya kaya, watu, mifugo 

na huduma za jamii na .Kkubainisha matatizo ya msingi ya kijiji. Wawezeshaji walikuwa 

makini kuhakikisha kuwa jamii katika ngazi husika wanachambua matatizo, fursa za 

utatuzi na kuweka vipaumbele kwa kuhusisha tatizo, chanzo chake, na athari. 

Kutayarisha mpango kazi shirikishi wa jamii. Wawezeshaji waliwaongoza wanakijiji 

(Halmashauri ya kijiji na VLUMcC) kuatayarisha mpango kazi kwa kubainisha mambo 

yafuatayo:- 

 Vipaumbele vya fursa za maendeleo (Malengo ya utatuzi wa matatizo ya msingi) 

 Shughuli zinazopaswa kufanywa kufikia malengo 

 Muda unaohitajika kufanya shughuli 

 Mahitaji ya raslimali na nyenzo 

 Kazi na majukumu ya watu binafsi na vikundi 

 Uhusishaji wa miradi ya kijiji, wilaya, Taifa 

 Maeneo yanayohitaji msaada toka nje 

 Matokeo ashiria ya kufikia malengo 

Kutayarisha mpango shirikishi wa matumizi ya Ardhi wa kijiji. Halmashauri ya kijiji 

iliwezeshwa kupitia ramani ya hali halisi ya matumizi ya ardhi, kwa kutilia maanani 
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takwimu za tathmini shirikishi, matatizo na fursa zilizobainishwa, na mpango kazi wa 

jamii; kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji. Kila aina ya matumizi ya ardhi 

ilijadiliwa kwa kina, mahusiano yake na matumizi mengine na hata ya vijiji vya jirani, na 

mahitaji ya matumizi ya baadaye kwa kukadiria ongezeko la mahitaji kwa kila tumizi la 

ardhí lililopangwa. Katika hatua hii, kamati ya usimamizi wa mpango wa matumizi ya 

ardhí ya kijiji ((Village Land Use Management Committee - VLUMC) yenye wajumbe 

tisa (9) kwa kuzingatia uwakilishi wa vitongoji, jinsia na uelewa wa mipaka ya kijiji na 

matumizi ya ardhi iliundwa.  

 

Kutayarisha Sheria Ndogo. Wawezeshaji waliwaongoza wanakijiji (Halmashauri ya 

kijiji) kutunga Sheria Ndogo za usimamizi wa Mpango wa matumizi ya ardhi kwa kila 

eneo lililotengwa kwa tumizi husika na kwa kuzingatia umuhimu wa eneo husika. 

Mpango shirikishi wa matumizi ya ardhi ya kijiji kupitishwa na Mkutano wa Kijiji. 

Baada ya Halmashauri ya kijiji kuupitia mpango mzima na Sheria Ndogo na kuuona 

unafaa,  iliteua baadhi ya wajumbe wa Halmashauri ya kijiji ili washirikiane na kamati ya 

VLUM kuuwasilisha (kuusoma na kuuelezea) mbele ya mkutano wa kijiji kwa 

mapendekezo au maoni ambayo baada ya kupokelewa yalijumuishwa katika rasimu 

husika. Hatua hii ndiyo inayokamilisha taarifa ya mpango wa matumizi ya Ardhi. 
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SURA YA PILI 

2.0 TAARIFA ZA MSINGI ZA KIJIJI 

 
2.1 Mahali kijiji kilipo 

 Kijiji kipo kata ya Gidas Tarafa ya Gorowa Wilaya ya Babati Mkoa wa Manyara umbali  

wa  kilomita 49 kutoka makao makuu ya Wilaya na kilometa 50  kutoka Makao Makuu 

ya Mkoa wa Manyara. Kijiji kina ukubwa wa ekari 5273.1802. 

  

2.2 Historia ya kijiji 

Asili ya Jina Gidabaghara lina asili ya kibarbaig  maana yake ni miti ambayo inatumika 

kutengenezea upinde ulipatikana katika kitongoji cha Gidabaghara  kati.  Kijiji hiki 

kilianzishwa  mwaka 1974 wakati wa Operation Vijiji.  Wakati huo wanakitongoji cha 

Gongo walihamishiwa katika kijiji cha Gijedaboshka hatimaye Serikali iliona umbali wa 

kutoa huduma ikaanzisha   

Kijiji cha Gidebaghar.  

Kijiji  hiki kiliandikishwa na kupewa Hati ya usajili tarehee   24 Marchi 1975.   Wakati 

wa kuanzishwa Kijiji kilikuwa na vitongoji 3 ambavyo ni Tango, Tlawi na Mogomi... 

 

Makabila:   Makabila yaliyopo katika kijiji hiki ni kama ifuatavyo;- 

1. Wagorowa/Wairaq -  50% 

2. Warangi 25% 

3. Makabila mengine ni Wanyaturu, Wasi, Wasangu na Wabarbaig wapo kwa 25% 

 

Uongozi  

Kijiji hiki kimeongozwa na viongozi mbalimbali tangu kuanzishwa hadi sasa kama 

inavyoonyeshwa katika jedwli hapa chini:- 

Jedwali nambari 1: Majina ya viongozi toka kijiji kimeanzishwa 

 

NA JINA MWAKA WA 

KUANZA 

MWAKA 

KUMALIZA 

UONGOZI 

1.  Ramadhani Goti 1974 

 

1977 

2.  John Maya 1977 1992 

3.  Hamisi Iddi Karanja 1992 1994 

4.  Mohamed Swalehe 1994 1996 
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5.  Joseph Kodi 1996 2009 

    

6. 

Hamisi Iddi 2009 Hadi sasa 

    

Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara  Julai 2014 

 

 Hali ya Utulivu  

Kijiji kina hali ya utulivu. Kuna migogoro midogo midogo ya mashamba na ya kaya 

ambayo inatutuliwa ndani ya kijiji. 

 

2.1 3 Hali  ya hewa  

Kijiji hupata mvua katika misimu miwili kwa mwaka, mvua za masika na vuli.Msimu 

mfupi wa mvua huanza mwezi November hadi December ambapo msimu mrefu huanza 

mwezi Machi hadi Mei. Kipindi cha Kiangazi  huwa na joto kali na upepo mkali kipindi 

cha Agosti hadi Septemba. 

 

2.2 3 MAUMBILE YA NCHI 

2.23.1 Sura ya nchi na maumbile 

Sura ya nchi ya Kijiji cha Gidabaghara a  ni  na miinuko midogomidogo na  mabonde.  

Maeneo ya mwinuko  yanayofaa kwa Misitu Kilimo na Makazi. Sehemu za mabonde 

zinafaa kwa makazi, kKilimo na uUfugaji pia kwa vyanzo vya maji. 

 

2.23.2 Mitiririsho ya maji 

Kuna mto unaotokea Kkijiji cha Gidabaghara  na unafahamika kama mto Gidabaghara   

na unamwaga maji mto Bubu, Mto Yarawe unaanzia Kijiji cha Boay na unaishia Mto 

Bubu. Mto Gidabaghara  unakuwa na maji kipindi cha masika, kipindi cha kiangazi 

wanakijiji wanachimba visima vifupi fupi vya maji katika Mto Gidabaghara . 

 

2.3.3 Vyanzo vya Maji. 

Kijiji kina visima na chemchem kwa kila kitongoji kama ifuatavyo:- 

 

- Kuna kisima kifupi Kimoja (1)  cha Pump Kipo  katika kitongoji Tlawi 

- Visima vya asili 3 kitongoji cha Gongo 

-  Kitongoji cha Tumbo babu kuna chemchem 1 

-  Kitongoji  cha Chemchem kuna chemchem 1 
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-  Kitongoji cha Gidabaghara  kati kuna chemchem fupi ni nyingi ambazo zipo 

pembezoni mwa mto  

Maji haya hutumika kwa ajili ya matumizi ya Binadamu na Mifugo  

Kuna bwawa moja la maji lipo katika kitongoji cha Tlawi, Chemchem na Gongo maeneo 

hayo hutumika kwa ajili ya mifugo na umwagiliaji. Pembeni ya bwawa hilo watu 

wamechimba visima vifupi kwa ajili ya matumizi. 

 

 2.3.46 Jiolojia na udongo  

Sehemu kubwa ya ardhi ya kijiji imetawaliwa na udongo wa tifutifu  (mwekundu), 

kichanga  na mfinyazi  (mweusi) kidogo. Udongo huu hauna rutuba hivyo wakulima 

hutumia samadi na mbolea za viwandani kwa ajili ya kustawisha mazao. Matumizi ya 

udongo wa kijiji unafaa kwa kilimo na kufyatulia matofali. 

Jedwali nambari 2: Aina za udongo kwa kila kitongoji 

NA KITONGOJI AINA YA UDONGO 

1. Tumbo babu Tifutifu, Mfinyazi na 

Kichanga 

2. Tlawi Tifutifu, Mfinyazi na 

Kichanga 

3. Gongo Tifutifu na Mfinyazi 

4. Chemchem Tifutifu na Kichanga 

5. Gidabaghara a Kati Tifutifu, Mfinyazi na 

Kichanga 

  Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara, 2014 

2.63.5 Aina ya Miamba / Madini 

2.6.1  Kuna miamba migumu ( Mawe) inayofaa kwa kujengea, Mchanga unaopatikana 

kando ya mto gidabaghara  na Yarawa. Umiliki wa madini ya mchanga upo chini ya 

Halmashauri ya Kijiji na mapato hulipwa kwa lori Tsh. 10,000.  

 

2.3.67 Uoto 

Eneo kubwa la Kijiji cha Gidabaghara a limetawaliwa na uoto wa asili. . 

 Uoto wa asili unajumuisha miti ya asili kama vile Miyombo, Mikuyu, Milama, Mibuyu 

Titiwi, Migunga, Miyegea bagharimo na Misesewe. Pia kuna maeneo machache yenye 

Uoto wa kupandwa wenye aina mbalimbali za miti kama Mikaratusi, Miembe, Mipera, 
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Miparachichi, Grevelia, Sendrela, Mipapai, Mlimao, Mizambarau, na Michungwa, 

.Michungwa. Pia kuna vichaka, nyasi fupi na nyasi ndefu maeneo ya bondeni na kwenye 

kingo za mito kama vile Mashona nguo, Nyasi na vichaka hivyo hutumika kama dawa, 

malisho, fagio, kuni, mishale (silaha), mipekecho, mboga, kutundikika mizinga ya Nyuki, 

kutengenezea Mpini na kuezekea nyumba . 

 

2.3.73.6 Wanyama 

Wanyama wanaopatikana katika eneo hili ni Digidigi, Fisi, Tumbili, Sungura, Ndaga,  

Nyoka Digidigi, Mbweha, Nungunungu, Karunguyeye,Kobe, Kobe, Swala, Tumbili, 

Nyari Muhanga,   Paka Pori na Pimbi 

 

2.3.83.7 Misitu 

Misitu ya Jamii ipo vitongoji vya Tumbobabu, Gidabaghara,.  Tlawi na Chemchem. 

Matumizi yanayofanyika ni uUfugaji nyuki, kKuni kavu, Miti ya kujengea, dDawa za 

asili. Misitu hii haipo kwenye hali nzuri kwani imevamiwa na wachomaji wa mkaa.  

 

2.42.8 Watu na  utawala 

 

 

2.4.18.1 Utawala 

Mfumo wa utawala katika kijiji ni kama ulivyoelekezwa na Sheria ya serikali za mitaa ya 

mwaka 1982 kwa  kuongozwa na Mwenyekiti akisaidiana na Afisa Mtendaji, wajumbe 

wa Halmashauri ya kijiji  25 na kamati mbalimbali.  

 

 

2.48.2 Idadi ya watu 

 Kijiji cha Gidabaghara  kina  kaya  430 na watu wapatao 2472 kati yao wanaume 

wakiwa 1148 wanawake 1328 

 

Jedwali nambari 3:Jedwali Na. Idadi ya watu  kwa jinsia  na kaya kijiji cha Gidabaghara 

a  

 

Formatted: Heading 3, Left

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Heading 3, Left

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Font: Not Bold

Formatted: Font: Not Bold



10 

 

Kitongoji Idadi ya kaya Idadi ya watu 

Me Ke Jumla 

Tumbo Babu 73 201 300 501 

Tlawi 140 351 413 764 

Gongo 52 82 110 192 

Chemchem 67 206 185 391 

Gidabaghara  

Kati 

98 308 320 624 

Jumla 430 1148 1328 2472 

                        Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidebaghara Julai 2014 

 

 

 

 

 

 

2.4.8.3 Makadirio ya ongezeko  la idadi ya watu (kwa miaka 10) 

Takwimu zilizopo zinaonesha kuwa mwaka 2014 kijiji kina watu 2472  

 na kaya ziko  430  

 

Kutokana na takwimu hizi na wastani wa ongezeko la watu kwa wilaya ni  2.3 % kwa 

mwaka. Kwa hiyo kulingana na matokeo (projection)  ya idadi ya watu, kijiji 

kinakadiriwa kuwa na watu 3420 ifikapo mwaka  2024. Idadi ya kaya inakadiriwa kuwa 

540 

 

 

Jedwali nambari 4:  Jedwali Na.: Makadirio ya idadi ya watu na kaya  (2024) 

Na Kitongoji Idadi ya 

watu 2014 

Idadi ya 

kaya 2014 

Idadi ya 

watu 2024 

Idadi ya 

kaya 2024 

1. Tumbo Babu 501 73 629 92 

2. Tlawi 764 140 959 176 
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3. Gongo 192 52 241 65 

4. Chemchem 644 67 808 84 

5. Gidabaghara  Kati 624 98 783 123 

 Jumla 2725 430 3420 540 

                                Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara a Julai 2014 

 

 

Jedwali nambari 5: mMchanganuo wa idadi ya watu kwa rika kwa vitongoji 

 

Kitongoji  Miaka 0-18 Miaka 19-45 Miaka 46-60 Miaka >60 

Me Ke  Me Ke Me Ke Me Ke 

Tumbo 

Babu 

159 129 68 64 24 24 19 13 

Tlawi 122 178 88 51 69 83 13 20 

Gongo 25 23 20 28 18 26 22 34 

Chemchem 118 104 59 47 17 24 12 10 

Gidabaghara  

Kati 

164 210 51 73 78 160 18 10 

Jumla 588 644 286 263 206 317 84 87 

                                Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara  Julai 2014 

 

 

 
 

2.48.4 Uhamiaji na Uhamaji 

Kutokana na tathimini iliyofanywa na timu ya PLUM ya wilaya kwa kushirikiana na 

Halmashauri ya kijiji imeonekana kuwa uhamaji ni mdogo. Kaya chache zinahamia 

kutafuta Malisho ya mifugo  na wengine kufuata kazi au biashara kutoka vijiji vya jirani. 
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2.59 Miliki na upatikanaji wa ardhí 

 

2.59.1 Umilikaji wa ardhi 

Takwimu zilizopatikana kutoka   Halmashauri ya kijiji  za umilikaji wa ardhi 

zinaonyesha kuwa  95%  wananume na 5% ni wanawake   ambao ni wajane 

wanaosimamia kaya 

 

Jedwali nambari 6Jedwali Na. 4: Umilikaji wa ardhi kijiji cha Gidabaghara  

Kitongoji Wanaomiliki    

(%) 

Wanaokodi    

(%) 

Wengineo 

(%) 

Jumla    (%) 

Tumbo Babu 95 5 0 100 

Tlawi 93 6 1 100 

Gongo 97 3 0 100 

Chemchem 98 2 0 100 

Gidabaghara  Kati 96 4 0 100 

Jumla/Wastani 95.8 4 0.2 100 

                  Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Gidabaghara ; Julai, 2014 

 

 

2.9.2 Upatikanaji wa ardhi waliogawiwa na Halmashauri ya Kijiji 

Takwimu zinaonyesha kuwa   asilimia  20.4 %  ya wwananchi wa  kijiji cha Gidabaghara   

wamerithishwa ardhi yao na wazazi amau ndugu. Kundi linalofuata ni  24.2 %  ya watu  

ambao wamegawiwa  ardhi na Halmashauri ya kijiji. Wengine ni 54.6%  wamenunua na 

Wengineo ni  0.8 % . ya wananchi wote ambao ni  wageni, wafanyakazi na 

wafanyabiashara. 

 

 

 

Jedwali nNambari 8. 5: Upatikanaji wa Ardhi Kijiji cha Gidebaghar  

Kitongoji Kugawiwa  na Kurithi  % Kununua Wengineo Jumla  % 
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H/K % % % 

umiliki wa 

umma 

Tumbo Bubu 15 48 35 2 100 

Tlawi 50 12 37 1 100 

Gongo 1 1 98 0 100 

Chemchem 2 1 97 0 100 

Gidebaghara Kati 53 40 6 1 100 

Jumla/wastani 24.2 20.4 54.6 0.8 100 

                  Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Gidabagharaa  ; Julai, 2014 

 

2.5.29.3 Shughuli  kuu za  kiuchumi 

Takwimu zilizopatikana kutoka Halmashauri ya kijiji zinaonyesha kuwa kilimo  na 

ufugaji ndizo shughuli kuu ya kiuchumi kijiji cha Gidebaghara. Shughuli za kilimo 

zinafanywa  na  2.4%  ya wananchi   ikifuatiwa na shughuli ya kilimo mseto (ufugaji na 

kilimo) 95.4% na  wengineo ambao ni watumishi wa umma  ni  2.2% ya wananchi wa 

Gidebaghara. 

 

 

 

 

 

 

 

 
   

Jedwali nambariNa. 69: Shughuli kuu za kiuchumi 

Kitongoji  Kilimo 

% 
Ufugaji na 

kilimo % 

Wengineo% 

 

Jumla (%) 

Tumbo Bubu 2 97 1 100 

Tlawi 3 90 5 100 
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Gongo 1 98 1 100 

Chemchem 3 95 2 100 

Gidebaghar Kati 1 97 2 100 

Jumla/Wastani 2.4 95.4 2.2 100 

                      Chanzo: Serikali ya Kijiji cha Gidabaghara ; Julai, 2014. 
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SURA YA TATU 

3.0 Matumizi ya sasa ya ardhi na rasilimali 

Matumizi ya ardhi yaliyopo kwa sasa ni pamoja na Makazi msongamano katika eneo la 

kitovu cha kijiji Aidha makazi Mtawanyiko yapo katika maeneo ya Kilimo na Makazi na  

Ufugaji. Vyanzo vya maji na visima, Misitu, Huduma za  Jamii na Barabara, Makaburi na 

Taasisi vipo katika ardhi ya kijiji.   

 

3.1 Makazi na nyumba 

 Sehemu kubwa ya kijiji ni mashamba Makazi ambapo nyumba zimejengwa na 

kuzungukwa na mashamba. Baadhi ya makazi  yamefuata barabara lakini kwa sehemu 

kubwa yametawanyika. Mfumo huu wa makazi (mtawanyiko) unapatikana katika 

vitongoji vyote.  

 

 

3.1.1 Aina za nyumba  

Aina za nyumba zilizopo katika kijiji hiki ni kama ifuatavyo:- 

- Nyumba zilizojengwa kwa tofali za kuchoma na  kuezekwa kwa bati 59% 

- Nyumba za tofali za kuchoma na kuezekwa kwa nyasi 5% 

- Nyumba za miti na kuezekwa kwa nyasi/ Bati 20 % 

- Nyumba za kumimina  Udongo na kuezekwa kwa nyasi/ Bati zipo kwa 15% 

- Nyumba za Tembe zipo kwa 1% 

 

Bei ya eneo l makazi mashamba kwa ekarim moja ni Tsh. 600,000- 1,500,000/- 

Katika eneo la kitovu cha kijiji eneo lenye ukubwa wa Hatua 9x25 huuzwa kwa 

Tsh. 400,000 – 500,000.  

Wanakijiji wanajitahidi kujenga nyumba bora  kwa kadiri mapato yanavyoongezeka na 

ujenzi huchukua  muda mrefu pia bado hawana mwitikio  katika kujenga vyoo bora.  
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3.2 Huduma za jamii na Miundombinu 

 

3.2.1 Elimu  

Jedwali Na.7nambari 10: Idadi  ya wanafunzi na hali  ya mahudhurio shuleni  ya msingi  

Gidabaghara a  

Darasa Waliopo 

Me  Ke  Jumla  

I 57 55 112 

II 46 49 95 

III 37 38 75 

IV 35 36 71 

V 36 34 70 

VI 32 24 56 

VII 17 42 59 

JUMLA 260 276 536 

                       Chanzo: Shule ya msingi ya Gidabaghara a ;Julai, 2014 

 

 

 

Jedwali nambari 11Jedwali Na 8: Idadi ya wanafunzi walioandikishwa darasa la kwanza 

miaka 3 iliyopita 

Mwaka Wavulana  Wasichana Jumla 

2011 37 38 75 

2012 46 49 95 

2013 45 45 90 

2014 57 55 112 

          Chanzo: Shule ya msingi ya Gidabaghara a; Julai, 2014 
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 Jedwali nambari 12Jedwali Na 9: Wanafunzi waliofanya mtihani miaka 3 iliyopita 

Mwaka Wavulana  Wasichana Jumla 

2011 19 36 55 

2012 32 35 67 

2013 30 19 49 

 Chanzo: Shule ya Msingi ya Gidabaghara a ; Julai, 2014 

 

 

Jedwali nambari 13Jedwali Na 10: Idadi ya wanafunzi walichaguliwa kujiiunga na 

kidato cha kwanza miaka mitatu iliyopita 

mwaka Wavulana  Wasichana Jumla 

2011 27 26 53 

2012 19 17 36 

2013 6 5 11 

Chanzo: Shule ya msingi ya Gidabaghara a ;Julai, 2014 

 

Jedwali nambari 14 

Jedwali Na 11: Idadi ya waalimu waliopo shuleni 

ME KE JUMLA 

5 3 8 

 Chanzo: Shule ya msingi ya Gidabaghara ;Julai, 2014 

 

 

Jedwali nambari  15Jedwali Na 11: Huduma za Elimu      

S/Na. Huduma Iliyopo Idadi Maelezo 

1 Viwanja  vya 

michezo 

2 Vipo kwenye eneo la shule ya msingi  

 

2 Shule ya 

sekondari 

- - 

3 Shule ya Msingi 1 Inaendelea 

4 Darasa la  awali 1 Lipo kwenye shule ya Msingi 

 Chanzo: Shule ya msingi ya Gidabaghara a ;Julai, 2014 
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Matatizo yanayowakabili walimu na wanafunzi ni kama ilivyoainishwa hapa chini; 

Uchache wa madarasa, upungufu mkubwa wa walimu, upungufu wa nyumba za walimu, 

ukosefu wa maji safi na salama, uchache wa vyoo vya wanafunzi. 

 

3.2.2 Afya 

Kijiji hakina Zahanati hivyo wananchi hupata huduma za Afya katika kituo cha kata. 

Kituo hiki kina waganga 2, wauguzi 2 na wakunga 3.  

Magonjwa makuu yanayotibiwa katika kituo hiki ni malaria, Magonjwa ya njia ya hewa, 

Minyoo, U.T.I, Kuharisha, Tonsils, Phneumonia, Magonjwa ya ngozi, Magonjwa ya 

zinaa, vidonda na majipu.Kituo hichi kinalaza wagonjwa, kinanyumba mbili za 

watumishi na choo kimoja. 

 

 

3.2.3 Miundombinu mingine 

-Barabara zipo kila kitongoji na zinapitika.  

- Kiwanja cha michezo kipo kitongoji cha Tlawi  

- Maeneo ya kuabudia 

- Eneo la mikutano lipo kitongoji cha Tlawi 

- Maeneo ya mila  

- Shule ya Msingi 

- Maeneo ya wazi  

- Meneo ya Taasisi  

- Shamba la kijiji  

 

 

 

 

3.2.4  Mawasiliano na uchukuzi 

Barabara zipo, kutoka kijijini hahi makao makuu ya Wilaya  na kwa kila kitongoji 

zinapitika vizuri japokuwa ni za vumbi.  
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.Mapario kwa ajili ya kupitisha mifugo wakati wa kuchunga, kulima na wakati wa 

mavuno.   Mawasiliano ya simu za mkononi za kampuni ya Airtel na Vodacom. Aidha 

minara ipo kijiji cha jirani. Hivyo mawasiliano hayapatikani vizuri  hasa sehemu za 

mabondeni kwa kuwa minara ipo mbali na kijiji. 

Asilimia themanini na tano 85% ya kaya za kijiji hiki wanamiliki na kutumia 

mawasiliano ya simu za mkononi. 

 

Jedwali nambari  16: 3.2.5 Vyombo vya Usafiri 

Na. Aina ya chombo cha usafiri Idadi 

1.  Magari 3 

2.  Pikipiki 23 

3.  Baiskeli 88 

4.  Mikokoteni 23 

Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Gidabaghara; Julai, 2014 

 

 

3.2.6 Huduma  zingine za jamii 

Jedwali nambari  17 

Jedwali Na.10: Huduma zingine  za jamii zilizopo kijijini  

Huduma za jamii zilizopo 

Mashine za kusaga ,makanisa, msikiti na makaburi 

 maduka, vilabu vya pombe 

Shule ya msingi, visima  vya maji, migahawa  

 

 Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Gidabaghara; Julai, 2014 

 

3.3 Nishati 

Nishati kuu zinazopatikana  kijijini na ambazo hutumika kwa matumizi na shughuli anuai 

za kila siku ni kuni na mkaa na umeme Jua ( Solar(Solar). Pia nishati ya mkaa hutumika 

kama sehemu ya kipato ambapo wanakijiji huuandaa na kuuza katika maeneo mbalimbali 

ya wilaya ya Babati. 

Tathmini hii ilibaini kuwa hakuna hata kaya moja inayotumia mafuta ya taa kwa kupikia 

bali nishati hiyo hutumika kwa ajili ya kutoa nuru wakati wa usiku au kuwashia moto. 
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Nishati za kuni na mkaa hupatikana mashambani, misitu iliyoko jirani na maeneo ya 

makazi, lakini zaidi katika misitu iliyopo kwenye ardhi ya kijiji.  

 

3.4 Kilimo 

3.4.1 Mazao  Makuu 

 

Asilimia kubwa ya wananchi wa Gidabaghara  wanajishughulisha na kilimoo  na ufugaji. 

Mazao makuu yanayolimwa ni  Mahindi, Maharage, Mbaazi, Alizeti, Mtama, Ulezi, 

Ngwara,  Mihogo na Viazi vitamu.   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Jedwali nambari  18Jedwali Na.11: Kalenda ya Misimu ya kilimo katika kijiji cha 

Gidabaghara  

Na. SHUGHULI MUDA(MIEZI) 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

1. Mvua za Vuli             

 Mvua za Masika             

2 Kilimo cha mahindi ya 

Masika 

            

 Kuandaa 
mashamba 

            

 Kupanda             

 Kupalilia I             

Formatted: Line spacing:  1.5 lines



21 

 

 Kupalilia II             

 Kuamia wanyama 

waharibifu 

            

 Kuvuna              

3 Kilimo cha mtama             

 Kupanda             

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuamia ndege na 

wanyama waharibifu 

            

 Kuvuna              

4 Kilimo cha Maharage             

 Kuandaa shamba             

 Kupanda              

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuamia ndege na 

wanyama waharibifu 

            

 Kuvuna             

5 Kilimo cha mbaazi             

 Kuandaa shamba             

 Kupanda              

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuamia ndege na 

wanyama waharibifu 

            

 Kuvuna             

6 Kilimo cha alizeti             

 Kuandaa shamba             

 Kupanda              

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuvuna             

                         Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Gidabaghara a; Julai, 2014  
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Jedwali nambari  19Jedwali Na. 12: Huduma na Pembejeo za Kilimo 

HUDUMA/ 

PEMBEJEO 

                                AINA YA MAZAO 

WAKATI WA Mahindi Maharag

we 

Alizeti Mbaazi Mtama Ngwara  Karanga 

Kulima J/Mkono Trekta au 

J/Mkono 

J/Mkono J/Mkono Trekta Trekta Trekta 

Mbolea Mkono  Mkono  Mkono Mkono Mkono Mkono - 

Kupalilia J / mkono J / mkono J / mkono J/mkono J/Mkono J/ Mkono J/ Mkono 

Kudhibiti wanyama/ wadudu 

waharibifu shambani 

Karate Karate - - -  - 

Kuvuna Mikono,vis

u 

Mikono Visu, 

mikono  

Visu Mikono, 

visu 

Mikono J/Mkono 

Utaalam/ugani Upo Upo Upo Upo  Upo Upo Upo 

Utunzaji mazao Viroba - Viroba  Viroba Viroba Viroba Viroba 

Kudhibiti wadudu waharibifu 

ghalani 

 Actellic 

poder/ 

Shumba  

- - - - - - 

Masoko Wachuuzi/

wenyewe 

Wachuuz

i/wenyew

e 

Wachuuzi/

wenyewe 

Wachuuzi/we

nyewe 

Wenyew

e 

Wachuuz

i 

Wachuuz

i 

                                                         Chanzo: Halmashauri ya kijiji chaGidabaghara a ; Julai, 2014 
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3.4.4 2 Uzalishaji wa mazao 

 

Jedwali nambari  20Jedwali Na. 13: Uzalishaji wa mazao 

Zao Wastani wa 

ekari kwa 

kaya 

Wastani wa 

mazao kwa 

ekari 

(gunia@kilo 

100) 

Jumla ya 

kaya 

zinazolima 

zao 

Jumla ya 

ekari 

Jumla ya 

mazao(Gunia) 

Maharagwe 1 2 61 61 122 

Mahindi 3 7 400 1200 8400 

Alizeti 1 3 42 42 126 

Mbaazi 3 2 380 1140 2280 

Mtama 1 4 87 87 348 

Ulezi 1 4 28 28 112 

Karanga  1 18 56 56 1008 

                      Chanzo: Halmashauri  ya kijiji cha Gidabaghara a ; Julai, 2014 

 

 

Jedwali nambari  21Jedwali  Na. 14: Soko la mazaona bei ya mazao 

Zao Bei/Sh/gunia/debe Soko 

Mahindi   30,000 na 50,000( baada 

ya msimu)  

Kijijini 

Maharagwe 90,000 Kijijini 

Mbaazi 60,000 Kijijini 

Alizeti 30,000 Kijijini 

Mtama  30,000 Kijijini 

Ulezi  90,000 Kijijini  

Karanga  40,000 – 60,000 Kijijini  

                    Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Gidabaghara  ; Julai, 2014 

 

3.4.6 3 Matatizo yanayoikabili sekta ya kilimo kijijini 

Matatizo yanayowakabili wakulima ni kama ifuatavyo; 

 Magonjwa ya mazao, wadudu waharibifu wa mazao, wWadudu shambani kama vile 

Ddumuzi na panya  
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3. 5 Ufugaji 

Kwa mujibu wa Takwimu zilizopatikana baada ya tathmini kufanyika kijijini 

Gidabaghara a imeonekana kuwa kijiji kina ng’ombe 1305 wa asili na ngombe wa kisasa 

ni 28, mbuzi wa asili wapo 425 wa kisasa ni 3, Kondoo 377, Punda 156,  , Nguruwe 

wapo 25 na kuku 2634. 

 

 

3.5.1 Huduma za Mifugo 

Aina ya ufugaji unaofanyika kijijini wa ufugaji huria. Kwa wastani ng’ombe kienyeji 

huzalisha maziwa  lita 2 na wa kisasa hutoa lita 12  kwa siku.  

 Hakuna miundombinu ya kisasa ya ufugaji katika kijiji hiki. Afisa Mifugo  wa Kata 

yupo. Maeneo la malisho lipo katika vitongoji vya Tlawi, Chemchem na Gongo,  

Manywesheo  hufanyika katika Bwawa na majumbani. Kuna mapario ya kupitisha 

mifugo katika vitongoji vya Gidabaghara a Kati, Tlawi na Chemchem. 

 

Wafugaji wengi huogesha  mifugo yao wenyewe kwa kutumia mabomba ya kunyunyizia 

dawa kwa wale wenye uwezo na wasio na uwezo hawapati huduma hii ya kitaalamu.  

Magonjwa ya mifugo yanayosumbua ni kama mdondo wa kuku, minyoo, ndigana, 

ndorobo, mapafu, kichomi, kuhara, mafua na homa ya mapafu, ambayo ni tatizo kubwa 

linalowakabili wafugaji katika kijiji cha Gidabaghara a.   Hii inatokana na wafugaji walio 

wengi  kutofuata kanuni za ufugaji bora. Milipuko ya magonjwa haya inatokea 

kutegemea misimu tofauti. Magonjwa ya Mafua na Kichomi yanaanza mwezi Mei hadi 

Juni. Ugonjwa wa Mdondo hulipuka mwezi wa Juni hadi Septemba.Ugonjwa wa minyoo 

hauna msimu unatokea kutegemeana na huduma. Dawa za mifugo zinapatikana  Nje ya 

kijiji.  

 

3.5.32 Makadirio ya mifugo katika miaka 10 ijayo 

Inakadiriwa kwamba kwa miaka 10 ijayo (2024), idadi hii ya mifugo inakadiriwa 

kuongezeka na kufikia Ng’ombe 1537Mbuzi 625, Kondoo 510 na Punda 247.  
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Jedwali nambari  Jedwali Na. 1622: Soko na bei ya mazao ya mifugo  

Na Aina ya mifugo Bei Soko 

1. Ng’ombe (kienyeji) 200,000-800,000 Kijijini, Minadani vijiji vya 

jirani na nje ya kijiji 

3. Mbuzi (kienyeji)  25,000- 90,000  Kijijini/ Mnadani 

5. Kuku 5,000 – 10,000 Mnadani,kijijini 

4. Punda 40000-100,000 Mnadani 

5. Kondoo 15,000- 50,000 Mnadani 

Mazao ya mifugo Bei / Soko 

1. Nyama  ng’ombe 5,000 kilo Kijijini 

2. Nyama mbuzi 5,000 kilo Kijijini 

3. Mayai  200-250 Kijijini 

4. Maziwa 700 lita Kijijini 

5. Ngozi ya ngombe 2000 Kijijini 

6. Ngozi ya mbuzi  500 Kijiji  

7 Mbolea (lori) 40,000 Kijijini 

                     Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara a Julai, 2014 

  

 

3.5.5 3 Mapungufu na matatizo yanayowakabili wafugaji na mifugo 

Ukosefu wa miundombinu ya ufugaji kama manywesheo na josho, gharama ya pembejeo 

za mifugo  Uhaba wa malisho  na  magonjwa ya mifugo. 

 

3.8 6 Muhtasari wa matumizi ya ardhi yaliyopo (2014) 

 Matumizi yaliyopo kwa sasa katika kijiji cha Gidabaghara ni pamoja na senta ya makazi 

na matumizi mchanganyiko kama ilivyoonyeshwa katika jedwali Na 17 hapa chini. 

 

Jedwali nambari  23Jedwali Na.17: Matumizi ya ardhi yaliyopo kwa sasa  kijiji cha 

Gidabaghara  (2014) 

 

Na

. 

AINA YA MATUMIZI ENEO 

(ekari) 

ASILIMIA  YA ENEO LA 

KIJIJI (%) 

1. Malisho 84.895 1.44 

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted Table

Formatted: Line spacing:  1.5 lines



26 

 

2. Taasisi 9.6 0.167 

3. Hifadhi 1353.3199 22.8790 

4. Kilimo na makazi 4289.639 72.4859 

5. Makazi 32.59 0.55 

6. Bwawa  145.367 2.46 

7. Uwanja wa michezo 2.92351 0.05 

 Jumla              

46285918 

                        100 

Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara  mwezi July, 2014 
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SURA YA NNE 

4.0 MATATIZO YA MSINGI YA KIJIJI NA MPANGO KAZI WA JAMII. 

4.1 Uchambuzi wa matatizo makuu yaliyopo kijijini   

Tathmini iliyofanywa na Kamati ya Mpango wa Matumizi  ya Ardhi na Halmashauri ya kijiji 

ikishirikiana na Timu ya usimamizi wa matumizi ya ardhi ya wilaya (PLUM) ilibainisha 

Matatizo, Fursa, Vikwazo na Utatuzi. Matatizo yaliyobainishwa na kuainishwa ni  Ukosefu wa 

huduma za afya kijijini, Migogoro ya matumizi ya Ardhi kati ya  wakulima na wafugaji, 

Uzalishaji duni wa mazao ya biashara na chakula, Uvamizi wa maeneo ya misitu, Ukosefu wa 

maji safi na salama kwa matumizi ya binadamu  na mifugo, Uchache wa madarasa na walimu na 

nyumba za walimu.  

 Fursa na vikwazo ni kama inavyooneshwa katika jedwali namba 24hapa chini. 

 

Jedwali nambari  24Jedwali Na.18: Matatizo, Fursa na Vikwazo kijiji cha Gidabaghara   

Na Matatizo Fursa za Utatuzi Vikwazo 

1 Ukosefu wa  

Zahanati 

Halmashauri ya Kijiji 

Nguvu kazi ipo 

Halmashauri ya Wilaya ipo 

 

Ukosefu wa fedha. 

Mwamko mdogo wa wananchi katika 

uchangiaji. 

Ukosefu wa elimu ya utawala bora 

kwa Uongozi wa  kijiji. 

2 Migogoro ya 

matumizi ya Ardhi 

/Mashamba  

H/Wilaya ipo 

H/ Kijiji ipo 

Jamii ipo 

Sheria ya matumizi bora ya 

Ardhi Na.6 ya mwaka 

2007 na Sheria ya ardhi ya 

Vijiji Na.5 ya Mwaka  

1999 ipo 

 

 

Elimu duni ya sheria ya matumizi 

bora ya Ardhi ya Vijiji  Na. 5 ya  

1999. 

Viongozi kutofuatilia sheria 

 

3 Uzalishaji duni wa 

mazao ya biashara 

na chakula 

Afisa Ugani wa Kata 

Halmashauri ya wilaya 

Halmashauri ya kijiji 

Vyanzo vya maji 

Nguvu kazi  

Elimu duni ya kilimo bora  

Matumizi ya  zana duni  za kilimo 

Bei kubwa ya pembejeo za kilimo 
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Ardhi 

 

4 Ukosefu wa soko 

bora la mazao  

Mazao  

Mifugo  

Mtaalamu  

Mashamba  

Nguvu kazi  

Gharama kubwa za kuanzisha soko la 

mazao  

Uelewa mdogo juu ya ubora wa 

mazao na mifugo 

 

5 Ukosefu wa maji 

safi na salama kwa 

matumizi ya 

binadamu  na 

mifugo 

Mito, chemichemi na 

bwawa 

Halmashauri ya wilaya 

Nguvu kazi ipo 

H/Kijiji 

 

Ukosefu wa fedha 

Elimu duni ya kuhifadhi mazingira na 

vyanzo vya maji 

Ukosefu wa Utawala Bora 

Kutokuwepo kwa mifuko ya maji 

               Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara a  Julai 2014  

 

4.12 Mpango kazi wa jamii (Community Action Plan) 

 

Baada ya tathmini shirikishi na kubaini hali halisi na matatizo katika matumizi ya ardhi na 

rasilimali za kijiji, Halmashauri ya Kijiji na VLUMC viliwezeshwa kuandaa Mpango Kazi wa 

Jamii, kwa kuweka malengo, shughuli zinazohitajika kufanyika ili kufikia malengo, muda wa 

utekelezaji, wahusika, nyenzo na raslimali zinazohitajika, na hatimaye matokeo yatakayokuwepo 

kijijini kuashiria kufikiwa malengo. 

  

Jedwali Na.19 linawasilisha mpango kazi jamii wa kijiji Gidabaghara  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Formatted: None, Line spacing:  1.5 lines,
Don't keep with next

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: None, Line spacing:  1.5 lines,
Don't keep with next

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: None, Line spacing:  1.5 lines,
Don't keep with next

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Line spacing:  1.5 lines

Formatted: Body Text, Left

Formatted: Body Text



29 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



30 

 

Jedwali nambari  25: Mpango kazi jamii wa kijiji Gidabaghara  

Jedwali Na.19: Mpango Kazi  Shirikishi wa Jamii kijiji cha Gidabaghara (2014-2024) 

 

Lengo Shughuli Muda wa 

utekelezaji 

Wahusika 

kijijini 

Wahusika wa nje Mahitaji Matokeo 

Kuhakikisha 

upatikanaji 

wa huduma 

ya Afya 

kijijini 

Kutenga eneo la 

kujenga zahanati. 

Kufanya upembuzi 

yakinifu. 

Kuhamasisha wananchi 

na kuchangia 

Kuandaa vifaa vya 

ujenzi  

Kufanya ujenzi wa 

jengo 

Oktoba 2014 -  

Juni 2016 

H/kijiji, 

Wanakijiji 

wapo 

Nguvukazi 

ipo 

H/Wilaya 

Serikali kuu 

Wahisani 

 

Fedha 

Utaalam 

 

Idadi ya wananchi 

wanaopata huduma 

ya afya kijijini 

Jengo la Zahanati 

kuwepo  

Kupungua kwa vifo  

-Kuondoa 

migogoro ya 

matumizi ya 

Ardhi/ 

mashamba 

Kuandaa mpango wa 

matumizi ya ardhí 

Kuhakiki mipaka ya 

kijiji 

Kuhakiki mipaka ya 

vipande  vya ardhí  vya 

wanakijiji . 

Kupata elimu ya sheria 

za ardhi. 

Kujenga masjala ya 

ardhi ya kijiji 

Kutoa hati miliki kwa 

wanawake na wanaume  

Julai 2014 – 

Juni 2015 

Halmashauri 

ya kijiji. 

Nguvukazi 

(wanakijiji) 

H/wilaya 

Serikali kuu 

 

 

Fedha 

Vifaa 

shajala 

Wataalamu  

 

Idadi ya mashamba 

yaliyopimwa 

Chumba cha masijala 

kuuwepo  

Hati za mashamba na 

idadi ya wananchi 

waliopatiwa  

Idadi ya wanawake 

waliomilikishwa 

mashamba 

kuongezeka   

Kuongeza 

uzalishaji wa 

mazao 

Kutoa  elimu juu ya 

kilimo bora 

Kuomba  Afisa kilimo 

wa kijiji 

Kuweka mashamba 

Septemba 

2014 – na 

kuendelea 

H/Kijiji 

Afisa 

Kilimo 

Wananchi 

H/Wilaya 

Serikali kuu 

Fedha 

Utaalam 

Kiasi cha uzalishaji 

kwa ekeari 

kimeongezeka. 

Vikundi vilivyopata 

mafunzo  
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darasa 

Kuanda malisho  

Idadi ya mifugo 

iliyoboreshwa  

Kuongezeka kwa 

mazao ya mifugo  

 

Kuhakikisha 

upatikanaji 

wa soko bora 

la mzao ya 

kilimo na 

mifugo  

Uhamasishaji jamii 

Kuhusu skakabadhi ya 

mazao ghalani  

Ujenzi wa soko/ ghala 

Kuunda vikundi vya 

wakulima na wafugaji  

Oktoba 2014 

Hadi Juni 2017 

H/ Kijiji 

Wakulima 

na wafugaji 

Halmashauri ya 

Wilaya  

Wadau wa 

Maendeleo  

Nguvu kazi 

Fedha  

Mazao  

Mifugo  

 

Kuwepo  kwa ghala 

Kiasi cha mazao 

yanayouzwa  

Ongezeko la Bei ya 

mazao na mifugo+ 

Kuhakikisha 

upatikanaji 

wa maji safi 

na salama  

Kuboresha vyanzo vya 

maji (Uzio Kupanda 

miti n .k. 

Kuhamasisha jamii 

Kuchangisha jamii  

Kuainisha eneo lenye 

maji 

Kuchimba visima na 

kuvuta maji 

Kufungua mradi 

 

 

 

Oktoba 2014 

hadi juni 2018 

 

H/Kijiji 

Jamii 

Vikundi vya 

Kijamii na 

Asasi za 

Kiraia 

 

 

 

 

H/Wilaya 

Mbunge 

Madiwani 

Asasi zisizo za 

kiserikali(NGOs) 

Serikali kuu 

 

 

 

Vipeperushi  

Shajala 

Fedha 

Wataalamu 

Vifaa 

Usafiri 

 

 

 

 

Kaya kupata huduma 

ya maji  

Miundombinu ya 

maji kuongezeka  

Kamati ya watumia 

maji kuwepo  

Akaunti za Benki 

zilizofunguliwa  

Idadi ya miti rafiki 

wa maji iliyopandwa  

                              Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Gidabaghara a Julai 2014 
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SURA YA TANO 

5.0 MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI  WA KIJIJI 

5.1.1  Kuunda kamati ya usimamizi wa ardhi ya kijiji (VLUM) na maamuzi (uhakiki) ywa 

ardhi ya kijiji 

Mara tu baada ya kuanza kazi ya tathmini shirikishi ya kijiji, Halmashauri ya Kijiji iliunda 

Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji (Village Land Use Management Commiittee - 

VLUMC) yenye wajumbe tisa (9) kwa kuzingatia uwakilishi wa vitongoji, jinsia na uelewa wa 

mipaka ya kijiji na matumizi ya ardhi kwa kuzingatia fungu la 58 la Sheria ya Ardhi ya vijiji 

(sura 114). Kamati hii pia ilipendekezwa kuwa ni Kamati ya Maamuzi (Uhakiki) wa Ardhi ya 

Kijiji na kupitishwa na Mkutano wa Kijiji. Kamati hii ina wajumbe wafuatao: 

 

Jedwali Na.19: Kamati ya usimamizi (uhakiki) wa Ardhi ya kijiji 

Na. Jina Jinsia Wadhifa Kitongoji 

1 Safari Ninga  ME Mjumbe Tlawi 

2 Daniel Dalli ME Mjumbe Gidabaghara a Kati  

3 Robert B. Panga  ME Mjumbe Tumbo Babu 

4 Ibrahim Kembes ME Mjumbe Gongo 

5 Flora Herman KE Mjumbe Gidabaghara a Kati 

6 Mary Daniel KE Mjumbe Tumbo Babu 

7 Zanura Herri KE Mjumbe Tlawi 

8 Rehema Shabani  KE Mjumbe Chemchem 

9 Juma Ally Abedi ME Mjumbe Chemchem 

                  Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara a ; Julai, 2014. 

 

 

5.2 Makadirio ya ardhí kwa ajili ya matumizi mbalimbali 

Halmashauri ya kijiji iliwezeshwa kupitia ramani ya hali halisi ya matumizi ya ardhi, kwa kutilia 

maanani takwimu za tathmini shirikishi, matatizo na fursa zilizobainishwa, na Mpango Kazi wa 

Jamii; kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji. Kila aina ya matumizi ya ardhi 

ilijadiliwa kwa kina, mahusiano yake na matumizi mengine na hata ya vijiji vya jirani, na 

mahitaji ya matumizi ya baadaye kwa kukadiria ongezeko kama ifuatavyo:- 

 

 

 

                    Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara  mwezi July, 2014 

 

 

5.2.1 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa makazi  

Wastani wa eneo la makazi kwa kaya kwa sasa,  ni hatua 25x9 kwa makazi msongamano lipo 

katika kitovu cha kijij. Aidha wastani wa eneo la makazi kwa kaya katika maeneo ya makazi 

mtawanyiko (mashambani) ni ekari 1. 
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 Wakazi wenye maeneo makubwa zaidi wamekuwa na utaratibu wa   kuwagawia  vijana wao  au 

kuwauzia wanakijiji  eneo kwa ajili ya makazi  pale  wanapokuwa na mahitaji.  

 

5.2.2 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa kilimo 

Makadirio ya idadi ya kaya miaka  kumi (10) ijayo   2024  ni kaya 540 na watu 3420 Kwa  

wastani  ukubwa wa eneo la kilimo analomiliki mwanakijiji  ni ekari 3 kwa hiyo miaka kumi 

(10)  ijayo litahitajika eneo lenye ukubwa wa ekari 3 x kay540= ekari 1620 

 

5.2.3 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa kilimo makazi 

 Ukubwa wa eneo la kilimo makazi ni Ekari  na kwa   wastani  kaya moja inamiliki ekari 2 za 

eneo la kilimo makazi. Ongezeko la kaya 540 mwaka (2024) litapelekea mahitaji ya ardhi 

kuongezeka na kufikia ekari 2268 

 

Jedwali Na. 21: Mahitaji ya ardhi kwa kilimo na makazi 

Na. kijiji Idadi ya kaya 

2024 

Mahitaji ya 

ardhi kwa 

makazi 

kaya@ekari  0.2 

Mahitaji ya 

ardhi kwa 

kilimo makazi 

kaya @ ekari 2 

Mahitaji ya 

ardhi kwa 

kilimo kaya@  

ekari 2 

 Gidabaghara  540 648 2268 1620 

               

5.2.3 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa malisho ya mifugo 

Kwa mujibu wa Takwimu zilizopatikana baada ya tathmini kufanyika kijijini Gidabaghara a 

imeonekana kuwa kijiji kina  ng’ombe  1333, Mbuzi 438,  Kondoo 337  na Punda 156. 

Hivyo, jumla ya livestock Unit katika kijiji cha Gidabaghara a itakuwa; ng’ombe 241 + (mbuzi  

901/5) = L.U.  420.8 Kwa sasa.  

 

Eneo lililotengwa  la malisho lina ukubwa wa  ekari 136.82 sawa na asilimia 2.47 ya eneo la  

kijiji. 

 

 

5.2.4 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa huduma za jamii na miundombinu 

Miongozo ya Ushirikishwaji katika Mipango na Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi Vijijini 

inaelekeza kuwa wastani wa asilimia 10 ya ardhi ya kijiji (0.1x 7748.7) = Ha.774.87  itengwe 

kwa ajili ya huduma za jamii na miundombinu k.v. elimu, afya, michezo, burudani, usafiri na 

mawasiliano, makaburi n.k.  

 

   

 

 

Kijiji cha Gidabaghara  kimetenga eneo lenye ukubwa wa Ekari 9.6 sawa na asilimia 0.17 ya 

ukubwa wa eneo la kijiji, kama huduma za jamii. Katika kipengele cha mapendekezo zipo 

taasisi zilizotengewa maeneo mbalimabali ambayo yataongezea ukubwa wa eneo la Taasisi 
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katika kijiji. Hii ina maana kuwa, kijiji kimetenga eneo linalojitosheleza na linakidhi maelekezo 

ya Miongozo ya Ushirikishwaji katika Mipango na Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi Vijijini.  

 

 

5.2.56 Muhtasari wa Mpango wa Matumizi ya Ardhi 

Hatimaye Halmashauri ya kijiji ilifikia mapendekezo yafuatayo, kama yanavyoonekana katika 

jedwali  hapa chini  kwa mpango wa matumizi bora ya ardhi ya kijiji.  
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Jedwali Na.22: Muhtasari wa Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi  kijiji cha Endadiment 

(2014-2024) 

 

Na. Matumizi Mapendekezo Eneo 

lililopangwa 

(Ekari) 

1 Makazi  Kitongoji cha Tlawi eneo la makazi 

msongamano litaendelea kupanukia 

katika eneo la kilimo makazi kwa 

pande zote. 

 

 

32.59 

2 Makazi  na 

mashamba 

 

 

Vitongoji vya  Tlawi, Tumbo babu, 

Gongo, G/ Kati na Chemchem 

Makazi mtawanyiko yatapanukia 

katika maeneo ya mashamba 

makazi. 

Maeneo ya mashamba yataendelea 

kupungua kutokana na ongezeko la 

makazi na kusababisha upungufu 

wa ardhi ya kilimo.  

 

 

 

 

 

 

 

4289.639 

3 Eneo la 

huduma za 

jamii 

-Shule ya msingi itabaki kama 

ilivyo  

-Eneo la zahanati limetengwa ekari 

2 karibu na shule ya Msingi  

-Maeneo ya Taasisi za kidini 

yametengwa ekari 7  

-Huduma za mila  kwa wanaume 

ekari 3  

 -Makaburi ya pamoja  eneo la ekari 

2 zimetengwa  

-Shamba la kijiji ekari 10 katika 

kitongoji cha Tlawi litatumika kwa 

huduma zitakazojitokeza kijijini  

-Eneo la CCM ekari 2 lipo katika  

 

 

 

 

38.524 



36 

 

kitongoji cha Tlawi  

- E

kari 2.92351 Uwanja wa 

michezo lipo katika 

kitongoji cha Tlawi  

4 Hifadhi ya 

yanzo vya 

maji 

Bwawa la maji lipo katika vitongoji 

vya Tlawi Chemchem na Gongo  

 

Zitaachwa mita 60 kutoka kingo za 

vyanzo vya maji. Shughuli yoyote 

isifanyike katika umbali huu.Visima 

na chemichemi ni mita 15.  

 

145.367 

5  Misitu ya 

Hifadhi ya 

kijiji  

Misitu ya hifadhi ya Jamii 

itaendelea kusimamiwa na kamati 

ya misitu ya kijiji kwa ulinzi 

Shirikishi  

 

1353.320 

 

6 Eneo la 

malisho 

Yapo maeneo mawili yanayotumika 

kwa malisho. Eneo hilo 

halitoshelezi mifugo iliyopo hivyo 

ushauri wa kupunguza mifugo/ 

kuwa na ufugaji wa ndani na 

kupanda malisho katika maeneo ya 

mashamba.   

84.895 

7 Barabara  

Barabara ziheshimike na 

ziendelezwe na mita 15 kila upande 

mwa barabara kuu za vitongoji 

ziendelee kuheshimiwa 

- 

  Jumla 5944.215 

                                Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Gidabaghara Julai 2014 
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5.2.67 Kupitisha Mpango wa Matumizi ya Ardhi 

Kabla ya Halmashauri ya kijiji  kuwasilisha mpango wa matumizi ya ardhí kwenye mkutano wa 

kijiji, wajumbe kwa kushirikiana na kamati ya usimamizi ya ardhi ya kijiji (VLUMC) walipitia 

rasimu ya mpango huo na kuuboresha. Baada ya maboresho rasimu hiyo iliwasilishwa katika 

mkutano wa kijiji kwa maoni/mapendekezo/kuupitisha. Halmashauri ya kijiji iliteua wajumbe 

ambao waliwasilisha kwa kuwasomea wanakijiji rasimu ya mapendekezo ya mpango wa 

matumizi ya ardhi na mpango kazi shirikishi wa jamii pamoja na ramani ya mapendekezo ya 

mpango wa matumizi ya ardhi iliyokuwa ikionyesha maeneo yote yaliyopendekezwa na 

kuwasomea sheria ndogo zilizotungwa kwa ajili ya kuulinda na kuusimamia mpango huo. Baada 

ya Halmashauri ya kijiji kuwasilisha, wananchi wote kwa kauli moja waliupitisha bila 

marekebisho. 
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Ramani Na. 12: Ramani ya Mpango wa Matumizi ya Ardhi Kijiji cha Gidabaghara a  (2014-2024) 
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SURA YA SITA 

6.0 YALIYOJITOKEZA NA HITIMISHO 

6.1.1 Yaliyojitokeza 

Kijiji cha Gidabaghara  tumeamua kuhifadhi misitu ya jamii ya kijiji. 

 

6.12 Hitimisho  

Kwa kuwa madhumuni makuu ya serikali katika  kazi hii ni kuandaa Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

ya vijiji na kurasimisha umiliki wa ardhi wa wananchi vijijini na matumizi jadidi endelevu ya raslimali 

za ardhí na mazingira, wanakijiji (VLUMc) wanashauriwa kusimamia kwa ukamilifu matumizi 

mbalimbali ya ardhi yaliyotengwa kwa taratibu na sheria ndogo walizojiwekea. Aidha, Halmashauri za 

vijiji zinashauriwa ziwe na ofisi za vijiji ili kukamilisha hatua ya Utawala wa Ardhi ya Kijiji (Masjala 

ya Ardhi ya Kijiji, Utoaji, Usajili na Usimamizi wa Hatimiliki za Kimila; na Utatuzi wa migogoro ya 

miliki)" ifikiwe na hatimaye kutimiza malengo ya mkakati wa serikali wa kukuza na kuondoa 

umasikini kwa watanzania (MKUKUTA) 

 

 

Wanakijiji wa Gidabaghara walishauriwa kutumia ipasavyo fursa zilizopo ndani na nje ya kijiji (hali 

ya hewa nzuri, Halmashauri ya kijiji, kamati mbalimbali za kijiji, maliasili na rasilimali za ardhi) kama 

vile uoto, maji, udongo, nguvu kazi, utaalamu, elimu ya mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

maudhui ya sheria zinazohusika, vifaa kama vile mashine n.k.) ili kutatua matatizo yanayowakabili ya 

uharibifu wa mazingira, ukosefu wa maji safi na salama, uhaba wa ardhi ya kilimo na migogoro kati ya 

wakulima na wafugaji.Halmashauri ya kijiji ikisimamia vema ardhi ya kijiji itasababisha kutokuwepo 

migogoro ya matumizi ya ardhi na hivyo rasilimali zilizoko kijijini kuwafaidisha wananchi wote kwa 

maendeleo endelevu ya kijiji na Taifa kwa ujumla. 
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HALMASHAURI YA KIJIJI CHA  GIDABAGHARA A  

HALMASHAURI YA WILAYA YA BABATI 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA YA WILAYA, 

NA. 7 YA 1982) 

 

SHERIA NDOGO YA KIJIJI (VILLAGE BY - LAW) 

 

Zimetungwa chini ya vifungu 163 – 167 

 

 

  

SHERIA NDOGO YA USIMAMIZI WA MPANGO WA MATUMIZI BORA YA ARDHI YA KIJIJI 

CHA GIDABAGHARA A   

  

1.  Jina 

Sheria ndogo hizi ziitwe – sheria ndogo za Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi za kijiji cha 

Gidabaghara a Halmashauri ya Wilaya ya Babati na zitaanza kutumika mara zitakapoidhinishwa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Babati. 

 

2. Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Serikali ya Kijiji cha Gidabaghara 

kilichoandikishwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Wilaya, Na. 7 ya 1982) wakati wa 

Uchaguzi Mkuu wa Serikali za Mitaa Mwaka, 2004 

 

3.  Tafsiri ya maneno yaliyotumika  Katika Sheria Ndogo hizi:- 

“Serikali” maana yake ni Serikali ya Kijiji cha Gidabaghara a  

 

“Halmashauri ya Kijiji” maana yake ni Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara  Iliyoundwa chini ya 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Tawala za Wilaya) Na. 7 ya mwaka 1982. 

 

“Mkutano wa Kijiji” maana yake ni Mkutano wa wanakijiji wa Gidabaghara Unaoitishwa na 

kuendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Tawala za Wilaya) Na. 7 ya mwaka 1982. 

 

“Kamati ya Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji” maana yake ni Kamati iliyoundwa na 

Halmashauri ya Kijiji kuisaidia kazi za usimamizi wa matumizi ya ardhi ya kijiji. 

 

“Kamati ya Maliasili na Mazingira” maana yake ni Kamati iliyoundwa na Halmashauri ya Kijiji 

kuisaidia kazi za usimamizi wa misitu ya hifadhi ya kijiji na vyanzo vya maji. 

 

“Makazi” Maana yake ni maeneo yanayokaliwa na watu kwa kujengwa nyumba za kuishi au biashara.  

Katika maeneo haya pia kuna mazao ya msimu ya kilimo, miti na ufugaji wa ndani (zero grazing). 

Maeneo haya yana ukubwa wa eka 1 ekari  kwa kila kaya ikiwa ni plot za urefu wa mita 40 x 20. 
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“Kilimo/mashamba” Maana yake ni eneo la uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara 

 

“Huduma za Jamii” Maana yake ni eneo la huduma za jamii kama vile elimu, afya, barabara, ibada na 

taasisi nyinginezo. 

 

“Misitu” Maana yake ni mkusanyiko wa nyasi, vichaka vinene, miti ya asili na miti ya kupandwa kwa 

matumizi mbalimbali. 

 

“Vyanzo vya Maji” Maana yake ni chemichemi, mito, visima, mabwawa na mabonde yenye maji. 

 

“Mbuga na malisho” Maana yake ni eneo lenye miti vichaka na nyasi zinazoweza kutumika kama 

malisho na manywesheo ya mifugo k.v. ng’ombe, mbuzi, kondoo, punda n.k. 

 

“Njia za Mifugo” mapario Maana yake ni eneo lililoachwa wazi kwa matumizi ya kupitisha/kusafirisha 

mifugo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine mfano kwenda na kutoka malisho, mnadani, 

manywesheo ya maji. 

“ Milima” maana yake ni ardhi yenye mwinuko katika eneo la kijiji. 

 

4. Mahusiano ya mkutano wa kijiji, Halmashauri ya Kijiji na Kamati Mkutano wa Kijiji na 

Halmashauri ya Kijiji vinaundwa na kufanya kazi kwa mujibu wa vifungu 24 – 26, 55 -62 na 103 – 

106 vya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Na. 7 ya mwaka 1982. 

Vifungu 107 – 109 vya Sheria hii, vinatoa mamlaka kwa Halmashauri ya Kijiji kuteua na kuunda 

Kamati kuisaidia kutekeleza majukumu yake, kadri inavyoona inafaa. Katika kufanya kazi zake, 

Kamati sharti iwajibike, itoe taarifa na kupata idhini ya Halmashauri ya Kijiji.  Kwa mintarafu hii, 

Kamati inawajibika kwa Halmashauri ya kijiji, na Halmashauri ya Kijiji inawajibika kwa Mkutano wa 

Kijiji.  Mawasiliano na mtu au taasisi nje ya kijiji ni baina ya Halmashauri ya Kijiji. 

 

5.  Kutenga na kuonyesha maeneo ya matumizi yaliyopangwa 

(i) Maeneo ya matumizi yaliyopangwa yametengwa na kuonyeshwa kwa ramani, iliyoambatishwa 

katika Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji. 

(ii) Katika ardhi (uwandani) vitawekwa vibao vinavyoonyesha mwanzo na mwisho wa matumizi 

ya ardhi yaliyoidhinishwa.  

 Halmashauri ya Kijiji itakuwa na jukumu la kuhakikisha vibao hivi vinatunzwa kila wakati.  

 Ni marufuku kwa mtu yeyote kuondoa au kuharibu kwa njia yoyote ile vibao hivi. 

 

6.  Orodha ya maeneo yaliyotengwa. 

Makazi ya pamoja (VITOVU) 

Mashamba  

 Hifadhi         

Malisho 

Njia za mifugo 

Vyanzo vya maji na 

Huduma za jamii. 

 

7. Usimamizi wa uendelezaji wa maeneo yaliyotengwa 

 (a) Eneo la Makazi ya  pamoja vitovu. 

Maeneo haya ni:-Makazi ya familia zaidi ya nyumba kumi. 
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(i)  Ujenzi katika maeneo ya makazi haya ya pamoja utaanza mara baada ya fidia kulipwa au ununuzi 

kufanyika au kurithishwa na ni sharti ufuate kanuni za afya bora ikiwemo kuzingatia nyumba bora za 

kudumu, na kila nyumba kuwa na choo na shimo la taka.   

(ii) Eneo la makazi litaendelea kupanukia katika eneo la kilimo mseto kijijini, kwa utaratibu wa mhitaji 

kukubaliana na kununua toka kwa mmiliki wa shamba au ulipwaji wa fidia kwa thamani ya vitu au 

mimea uliowekwa na serikali au kurithishwa.  

(iii) Ulipwaji wa fidia na au ununuzi au kurithishwa kwa eneo la ujenzi ni sharti ushuhudiwe na 

Halmashauri ya Kijiji. 

(iv) Ukubwa wa viwanja utaendelea kuwa kati ya mita 40 kwa 20. Jengo litakalojengwa litafuata 

mstari na litaacha si chini ya mita 3 mbele na mita 5 nyuma  ya kiwanja na si chini ya mita 3 pande 

zilizobakia ilikuwezesha ujenzi wa miundombinu. 

(v) Wamiliki wahimizwe kusajili maeneo ya makazi yao na kupata hati miliki za kimila.  

(vi) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kujenga jengo au nyumba katika eneo la makazi ya pamoja 

(Kitovu)na au sehemu yeyote ile kijijini bila kuomba na kupata kibali cha ujenzi kutoka kwa 

Halmashauri ya Kijiji kwa maandishi. 

(vii) Nyumba itakayojengwa bila kufuata ramani ya kiwanja au masharti haya mjenzi au mmiliki 

atatakiwa kuivunja na endapo atakaidi Halmashauri ya Kijiji itavunja na mmiliki kutakiwa kulipa 

gharama za kuvunja pamoja na faini. 

(viii) Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji (VLUMC) na Kamati ya Afya vitasimamia uendelezaji 

wa maeneo haya kwa niaba ya Halmashauri ya Kijiji.  

 

 

 (b)  Maeneo ya Kilimo / Mseto. 

Maeneo haya ni eneo lote la kijiji baada ya kutoa eneo la huduma za jamii, kishamba cha miti na 

barabara zinazopita ndani ya kijiji. 

(i) Uendelezaji uzingatie kanuni za kilimo bora, ufugaji, upandaji wa malisho na mati ya matumizi 

mbalimbali na  hifadhi ya ardhi na maji. 

(ii) Halmashauri ya kijiji ihakikishe mashamba darasa ya mazao mbalimbali na mifugo yanakuwepo 

katika kila kitongoji, ambapo wanakijiji watajifunzia na kufuata katika mashamba yao ya kilimo mseto 

ili kuongeza uzalishaji kwa kila ekari na mfugo. 

(iii) Ni marufuku kusafisha mashamba kwa kutumia moto na atakaye kiuka amri hii na   hatimaye 

kusababisha hasara yeyote atatozwa faini na kulipa fidia kwa hasara itakayo sababishwa na uchomaji 

moto 

(iv) Kila mkulima atalazimika kutunza shamba lake. Mashamba yatakayo telekezwa kwa zaidi ya 

miaka mitatu bila sababu ya msingi, Halmashauri ya Kijiji itatwaa hatimiliki ya shamba hilo. kabla ya 

kuitwaa hatimiliki hiyo Halmashauri ya kijiji itatakiwa kutoa taarifa ya maandishi (Notice) ya miezi 3 

kwa kwa nia ya kufanya hivyo kwa mmiliki wa shamba lililotelekezwa. 

(vii) Wamiliki wahimizwe kusajili mashamba yao na kupata hatimiliki za kimila.  

Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji (VLUMC), itasimamia uendelezaji wa eneo hili kwa niaba ya 

Halmashauri ya Kijiji. 

 

(c)  Eneo la Huduma za Jamii: 

(i) Huduma nyingi za jamii zitatengewa maeneo katika eneo lililoainishwa  

kadri zinavyohitajika ndani ya eneo la huduma za jamii la kijiji.  

(ii) Wakati bado sehemu za eneo hili hazijaendelezwa, ni marufuku kwa watu binafsi kupanda mazao 

ya kudumu au kujenga nyumba katika eneo hili.  

Mwisho wa kuishi katika eneo hili ni baada ya Halmashauri ya kijiji kumpatia eneo jingine mhusika. 

(iii) Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji (VLUMC), itasimamia uendelezaji wa eneo hili kwa 

niaba ya Halmashauri ya Kijiji. 
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(c)  Eneo la  Malisho ya Mifugo. 

Kijiji kina eneo la malisho lenye ekari 136.82 la pamoja. Maeneo mengine  yaliyopo ni ya 

ukoo/familia 

(i)  maeneo ya malisho ya mifugo yaliyoainishwa yapimwe, yasajiliwe,  na kuendelezwa kama 

maeneo ya malisho na manywesheo ya mifugo ya ukoo/familia. 

(ii) Ni marufuku kufyeka, kuchoma moto, kuchoma mkaa, na kulima katika maeneo haya. 

 (iii) Halmashauri ya Kijiji kwa kuzingatia ushauri wa kitaalam wa Idara ya Mifugo ya Wilaya 

atasimamia uainishaji wa idadi ya mifugo inayopaswa kuwemo katika maeno haya ya ukoo/familia..  

Mifugo ya ziada ni sharti ivunwe kwa kuuzwa kwa maendeleo ya wafugaji na kijiji kwa ujumla.   

Wafugaji waunde kamati itakayosimamia ufugaji endelevu, utunzaji wa eneo la  ukoo/familia na 

kuweka wakati wote kumbukumbu ya idadi ya mifugo na  kuwasilisha kwa Halmashauri ya kijiji. 

Ni marufuku kuchungia au kunyweshea mifugo nje ya eneo lililotengwa kwa shughuli ya ufugaji.  

Ni marufuku kuchoma moto samadi inayotokana na mifugo bali itumike kwa kurutubisha malisho ya 

mifugo na shamba kwa ujumla. 

(ix) Hadi hapo itakapoundwa Kamati ya Wafugaji, Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji 

itasimamia eneo hili kwa niaba ya Halmashauri ya Kijiji.  

  (x) Barabara / njia ya mifugo:  

(i) Mita 7 zitaachwa kila upande wa barabara\njia ya mifugo bila kulimwa, kuharibiwa au kutumiwa 

kwa njia yeyote ile. 

(ii) Miti itapandwa ndani ya mita 7 ili kuhifadhi mazingira na kuzuia mifugo kuvamia mashamba 

yaliyo kando kando ya barabara/njia ya mifugo. 

Ni marufuku kulima, kuharibu mazingira na kukata miti iliyopo ndani ya mita 35 za ukingo wa 

barabara/njia ya mifugo.  

 

(d) Maeneo ya msitu wa  hifadhi:   

(i) Eneo la msitu huu ambao pia una vyanzo vya maji vilivyoainishwa hapo juu, vipimwe, yasajiliwe, 

kuendelezwa na kuhifadhiwa kama hifadhi za msitu wa kijiji na maeneo haya yatakuwa chini ya 

usimamizi, uangalizi na au umiliki wa Halmashauri ya Kijiji kwa niaba ya wanakijiji.  

(ii) Ni marufuku kufyeka, kuchoma moto, kulima, kukata kuni, mkaa na kuchungia au kukata miti 

katika hifadhi hizi.  

(iii) Uvunaji wa mazao kwenye hifadhi hizi na matumizi mengine yeyote yatafanywa kwa kuomba na 

kupata kibali cha maandishi kutoka kwa Halmashauri ya kijiji.  

(iv) Halmashauri ya kijiji itahakikisha kuwepo kwa ulinzi muda wote katika hifadhi hizi. 

(v) Uendelezaji na matumizi ya hifadhi hizi utafanywa kwa Halmashauri ya kijiji kupata ushauri wa 

kitaalamu kutoka Idara ya Ardhi, Mali Asili na Mazingira ya Wilaya. 

(vi) Kamati ya Maliasili na Mazingira na Kamati ya Usimamizi wa Aridhi ya Kijiji zitasimamia na 

kuendeleza maeneo haya kwa niaba ya Halmashauri ya Kijiji.  

 

 

 (e) Maeneo ya Hifadhi ya Vyanzo vya maji  

      Katika vyanzo hivi, ukanda wa Mita zisizopungua sitini kutoka kingo za Mto zitaachwa kama 

hifadhi za vyanzo hivi. Kwa upande wa visima nusu kipenyo ya mita 15 itajengewa uzio  na vyanzo 

vyote vilivyo ainishwa na vitakavyo ainishwa  kijijini vitafuata utaratibu huu. 

(i) Maeneo ya vyanzo vya maji yaliyoainishwa na yatakayo ainishwa yapimwe, yasajiliwe, 

kuendelezwa na kuhifadhiwa kama vyanzo vya maji.  

(ii) Ni marufuku kufyeka, kuchoma moto, kuchoma mkaa, kulima, kuosha vyombo, kuoga, kufua na 

kuchungia katika hifadhi za maeneo haya. 
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iii) Watu wanaolima katika vyanzo vya maji waache na watengewe maeneo mengine na H/shauri ya 

kijiji. 

iv) Mwisho wa kulima ndani ya hifadhi za vyanzo hivi vya maji ni baada ya kuvuna mazao yaliyopo 

baada ya kupewa notisi na Halimashauri ya kijiji. 

(v) Kamati ya Maliasili na Mazingira itasimamia maeneo haya kwa niaba ya Halmashauri ya Kijiji. 

 

 

8. Mabadiliko ya Matumizi ya Ardhi 

Mabadiliko ya matumizi ya ardhi katika eneo lolote lililoainishwa yatafanyika tu kwa Halmashauri ya 

Kijiji kurejea (review) na kurekebisha Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi ya Kijiji na kupata ridhaa 

ya Mkutano wa Kijiji. 

 

9.  Adhabu 

Faini isiyozidi Tsh. 50,000/= hii ni kwa mujibu wa Sheria ya serikali za mitaa na. 7 ya mwaka 1982 

kama ilivyorekebishwa  na sheria Na. 8 ya 1998 kifungu cha: 167 –Adhabu kwa uvunjaji wa sheria 

ndogo zilizotengenezwa na Halmashauri ya Kijiji 

      (1)     Inaweza kuambatanisha faini yoyote isiyo zidi elfu Hamsini (50,000/=). 

 

      (2)   Hakuna adhabu ya kifungo cha/kwa muda wowote itakayoambatanishwa     kwenye uvunjaji 

wowote wa sheria ndogo yoyote. 

      (3)  Adhabu inajumuisha – Faini 

                                              -  Urekebishaji wa uhalifu uliyojitokeza. 

 

10.  Kupitishwa na kusainiwa 

Sheria Ndogo hizi zimetungwa na Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara a  tarehe 14/07/2014 na 

kuidhinishwa na mkutano wa kijiji cha  Gidabaghara .  
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Zimesainiwa: 

Sahihi: …………………   Sahihi: ………………………. 

Jina: ……………………   Jina: ………………………….. 

AFISA MTENDAJI WA   MWENYEKITI WA SERIKALI YA 

KIJIJI CHA GIDABAGHARA   KIJIJI CHA GIDABAGHARA  

Zimegongwa mhuri wa Halmashauri ya Kijiji cha Gidabaghara  

Sheria Ndogo hizi zimepitishwa na kusainiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Babati 

Tarehe: ……………………..…………………………..  

zianze kutumika tarehe: …………………………………………………. 

Sahihi: …………………    Sahihi: ………………………. 

Jina: ……………………    Jina: ………………………….. 

 

MKURUGENZI MTENDAJI WA                   MWENYEKITI WA  

HALMASHAURI    YA WILAYA                HALMASHAURI YA WILAYA YA                        

            BABATI                                                         BABATI.        

 

Zimegongwa mhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Babati. 
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- Kiambatanisho Na 1 Muhtasari wa Halmashauri ya kijiji kupendekeza majina ya kamati ya 

usimamizi wa ardhi ya kijiji na baraza la ardhi la kijiji. 
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- Kiambatanisho Na. 2. Muhtasari wa mkutano wa kijiji kupitisha majina ya kamati ya 

usimamizi wa ardhi ya kijiji yaliyopendekezwa na Halmashauri ya kijiji. 
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- Kiambatanisho na 3 Muhtasari wa Halmashauri ya Kijiji kujulishwa juu ya kuandaliwa kwa 

mpango na elimu ya sheria ya ardhi  

-  

- Kiambatanisho Na 4 Muhtasari wa mkutano wa wa kijiji kupewa elimu juu ya kuandaliwa kwa 

mpangowa matumizi bora ya Ardhi  

 

 

 

- Kiambatanisho Na. 5. Muhtasari wa Halmashauri ya kijiji kujadili na kuridhia mapendekezo ya 

mpango wa matumizi ya ardhi. 

 

 

- Kiambatanisho Na. 6. Muhtasari wa mkutano wa kijiji kupitisha mapendekezo ya mpango wa 

matumizi ya ardhi kijijini. 
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