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SHUKRANI 

 

Mchakato wa ushirikishwaji wa Wanakijiji wa Kijiji cha Maweni katika kupanga Mpango wa 

Matumizi  ya Ardhi ambayo hatma yake ni utekelezaji wa sheria za ardhí na kuwawezesha 

wananchi kupata  Hati za Ardhi za kimila na kuondoa au kupunguza migogoro ya ardhi  

umehusisha watu na taasisi katika ngazi mbalimbali kuanzia wanakijiji na Halmashauri ya kijiji 

cha Maweni Kamati ya usimamizi ya Ardhi ya Kijiji, Mkutano wa Kijiji, Kata ya Magara Tarafa 

ya Mbugwe Halmashauri ya Wilaya ya Babati 

Halmashauri ya Kijiji cha Maweni kwa niaba ya wanakijiji wote inapenda kutoa shukrani za 

dhati kwa wote walioshiriki  kutokana na mchango wao mkubwa katika kufanikisha kazi hii. 

Kwa namna ya pekee shukurani ziwaendee, Shirika lisilo la kiserikali la World Vision katika 

Mradi wa Pamoja kwa kufadhili zoezi hili na Halmashauri ya wilaya ya Babati kwa kuteua kijiji 

cha Maweni kuwa miongoni mwa vijiji kumi vilivyoteuliwa kuwezeshwa  kuandaa mpango wa 

matumizi bora ya ardhí.   

 

Timu ya Wataalamu Kutoka Halmashauri walioshiriki kuandaa Mpango huu hao ni: 
 

Chediel Mrutu    

Alex Basubizahe 

Lilian Lymo 

Jones Shafuri 

Samwel Bayo 

Mwanaidi Bakari 

Beatrice Modest 

Iddi I. Rulamye 

Japhary Mpelembwa  

Bryceson Msangi 

Noel Mosha 

Florida Kimambo 

Oliver Komba 

Gasper Wilbard 

Khalifa Bou 
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MUHTASARI 

 

Kijiji  cha Maweni kipo kata ya Magara Tarafa ya Mbugwe Wilaya ya Babati Mkoa wa Manyara 

umbali  wa  kilomita 17 kutoka barabara kuu iendayo Arusha. 

  

Kijiji cha Maweni kilianzishwa mwaka 2004 Asili ya Maweni limetokana  na mlima wa mawe. 

 Kijiji hiki kina makabila makuu matano ambayo ni Wambugwe, Wairaq, Wanyaturu, 

Wanyiramba na makabila mengine madogo madogo. 

 

Wananchi  wa  Maweni wanakabiliana na matatizo kadhaa ambayo yamekuwa ni kikwazo katika 

kuleta  maendeleo. Matatizo yaliyobainishwa ni Ukosefu wa zahanati, Migogoro ya matumizi ya 

ardhi  kati ya wakulima na wafugaji, Uzalishaji duni wa mazao ya biashara na chakula na 

mifugo, uvamizi wa maeneo ya misitu, Ukosefu wa maji safi na salama kwa matumizi ya 

binadamu na mifugo na Uchache wa madarasa, walimu na nyumba za walimu. Mpango wa 

matumizi bora  ya ardhi  na endelevu utasaidia kupunguza matatizo hayo. Sheria  zitawezesha 

utatuzi wa migogoro ya matumizi ya rasilimali za ardhi zilizopo kijijini. Sheria zinazohusika ni 

kama vile Sheria za Ardhi, Sheria za misitu, sheria za mazingira, sheria ya matumizi bora ya 

ardhi, sheria ya mahakama za ardhi n.k.  

 

Katika kijiji cha Maweni wanakijiji wamependekeza matumizi ya ardhi yafuatayo: - 

Eneo la Kilimo, Eneo la Makazi, Eneo la makazi kilimo, Malisho, Manywesheo,  Huduma za 

jamii, Misitu ya  Hifadhi ya kijiji,  Hifadhi ya Vyanzo vya Maji, Mapalio na  Barabara. 
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Ardhi na Sheria za Ardhi (Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 

5 ya mwaka 1999; Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na. 6 ya mwaka 2007) kila kijiji 

kitaandaa mpango wa matumizi ya ardhi kwa madhumuni ya kuwezesha usimamizi na matumizi 

endelevu ya ardhi na maliasili na rasilimali zake zote. Hatua hii ni muhimu na ni ya lazima kwa 

sababu Watanzania walio wengi wanaishi vijijini na shughuli zao za kila siku za kiuchumi na 

kijamii ndio msingi wa kwanza wa maendeleo endelevu ya Taifa letu. 

 

1.1 Chimbuko la mipango ya matumizi ya Ardhi 

Utaratibu wa kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ulitokana na msukumo wa matatizo 

na migogoro inayohusu matumizi ya ardhi. Msukumo huu ulipelekea  kuundwa kwa Tume ya 

Taifa ya Matumizi ya Ardhi ili kushughulikia matatizo haya kwa njia ya upangaji wa matumizi 

ya ardhi. Baadhi ya matatizo hayo ni: 

 Migogoro ya ardhi inayosababishwa na ongezeko kubwa la idadi ya watu na mifugo, 

hivyo kuhitaji ongezeko la ardhi au upangaji wa matumizi ya ardhi. 

 Ongezeko la mahitaji ya matumizi ya ardhi na kuleta kinyang’anyiro cha viwanja mijini, 

mashamba na eneo la malisho ya mifugo vijijini. 

 Ongezeko na kasi kubwa ya uharibifu wa mazingira na vyanzo vya maji unaosababishwa 

na ongezeko la shughuli za kibinadamu. 

 Kuongezeka mwamko wa watu kutambua thamani ya ardhi kumesababisha kuongezeka 

migogoro ya ardhi, mijini na vijijini.  

 Mabadiliko ya mfumo wa umilikaji Kimila kuelekea katika umilikaji binafsi zaidi, ambao 

umeambatana na kuanzishwa kwa masoko ya ardhi hasa katika maeneo yenye uwezo 

mkubwa wa kilimo.  

Sheria zilizopiga marufuku umilikaji ardhi kwa mtindo wa kikabaila (Nyarubanja, Umwinyi n.k)  

Kutokana na hali hii, Tume imepewa pamoja na majukumu mengine, jukumu la kuandaa 

mipango ya matumizi ya ardhi na kuratibu shughuli za vyombo vyote vinavyohusika na mambo 

ya upangaji wa matumizi ya ardhi ili kutatua au kupunguza matatizo haya. Katika utekelezaji wa 

mkakati wa kutatua matatizo haya, mojawapo ya nyenzo muhimu zinazotumika kufanikisha 

malengo yanayokusudiwa ni kuwa na mipango ya matumizi ya ardhi inayofaa katika ngazi zote 

za utawala na usimamizi wa ardhi; ngazi ya Kijiji, Wilaya, Mkoa, Kanda, Taifa na Kimataifa. 

Pia, Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi inakamilisha Mpango wa Taifa wa 

Matumizi ya Ardhi, na inaendelea na kuandaa pamoja na kuratibu maandalizi ya mipango ya 

Wilaya, Mikoa na Kanda. Kwa kuwa ngazi ya kijiji ndipo mahali Watanzania wengi wanapoishi 

na ardhi ndio msingi mkuu wa maendeleo yao, Tume imeweka nguvu ya pekee katika 

kuwawezesha wanakijiji kuandaa na kutekeleza mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji vyao. 

Kazi hii inafanyika sawia na kujenga uwezo wa Halmashauri za Wilaya husika kwa kuunda timu 

ya PLUM na kuipatia mafunzo stahiki na kuimarisha taasisi za vijiji husika.  

 

1.2 Lengo na madhumuni 

Madhumuni makuu ya kazi hii ni kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya kijiji na 

kurasimisha umiliki wa ardhi wa wananchi vijijini na matumizi jadidi endelevu ya raslimali za 

ardhí na mazingira. Ili kufikia lengo hili inabidi wanakijiji kuwezeshwa kwa kutumia mbinu 

shirikishi jamii kupitia mikutano, kuweza kubaini matumizi mbalimbali ya ardhi, na hatimaye 

kuweza kufikia makubaliano ya kutenga maeneo kwa matumizi mbalimbali, na kuweka taratibu 

za kuendeleza na kusimamiwa kwa matumizi hayo, ikiwemo kutunga na kupitisha Sheria ndogo 

za usimamizi wa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji kuunda Kamati ya Usimamizi wa 
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Matumizi ya Ardhi ya Kijiji (Village Land Use Managenment Committee -VLUMC) kamati hii 

inaundwa na Halmashauri ya Kijiji kwa mujibu wa Mwongozo ya Mipango na Usimamizi wa 

Matumizi ya Ardhi ya Kijiji ya mwaka 1998 na masharti ya fungula 58 la sheria ya ardhi ya vijiji 

(sura ya 114 ambayo baada ya kukamilika kwa mpango wa matumizi ya ardhi kamati hii 

itahusika katika kuhakiki maslahi ya ardhi. Mwongozo huu umeainisha hatua kuu 6 za upangaji 

na utekelezaji kama ifuatavyo:-  (i) Maandalizi Wilayani (Timu ya PLUM ya Wilaya); (ii)  

Tathmini Shirikishi ya Matumizi ya Ardhi Kijijini (PRA); (iii) Mipaka ya Ardhi na Ramani ya 

Msingi ya Kijiji; (iv) Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji; (v) Utawala wa Ardhi ya Kijiji; 

(vi) Utekelezaji wa Hatua Stahili. 

 

Kukamilika kwa hatua ya nne, kunatoa fursa ya kuendelea na hatua ya tano yaani "Utawala wa 

Ardhi ya Kijiji” (Masjala ya Ardhi ya Kijiji, Utoaji, Usajili na Usimamizi wa Hatimiliki za 

Kimila na Utatuzi wa migogoro ya miliki)". Pia kuendelea na hatua ya sita, "Utekelezaji wa 

Hatua Stahili za Usimamizi wa Ardhi na Uimarishaji". Kimsingi hatua hizo mbili ni za kudumu 

katika matumizi na usimamizi wa ardhi ya Kijiji. 

 

1.3 Utaratibu uliotumika 

Utayarishaji mpango wa matumizi ya ardhi wa kijiji cha Maweni umefanyika kwa 

kufuata utaratibu uliotumika umezingatia mwongozo wa utayarishaji mipango uliotolewa na 

Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi, toleo la  nne la mwaka 2013 na masharti ya 

sheria ya ardhi ya vijiji (Sura 114 kifungu cha 12 na 13 na sheria ya mipango ya matumizi ya 

ardhi kifungu cha 22,33 na 35. Kwa kuzingatia utekelezaji wa mkakati wa utatuzi wa migogoro 

ya Ardhi wilayani Babati, na kuonyesha umuhimu wa kuandaa mpango wa matumizi ya ardhi 

katika vijiji vya wilaya ya Babati Timu ya mipango ya matumizi ya ardhi ya wilaya (PLUM) 

kwa kuzingatia mwongozo wa utayarishaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ilundwa  kwa 

kuhusisha  wataalamu kutoka idara ya ardhi, kilimo/mifugo, maliasili, maendeleo ya jamii, maji 

na miundombinu. PLUM, waliandaa mpango wa  kwenda  kutekeleza kazi ya uandaaji mipango 

ya matumizi ya ardhi katika vijiji Vinne (4)vilivyoteuliwa. 

Mawasiliano na uongozi wa kijiji cha Maweni ulifanywa  ili kupanga ratiba ya kazi za 

kutayarisha mpango.  Baada ya kufika kijijini wataalamu (PLUM) walitoa mafunzo ya Sheria za 

ardhi kwa Halmashauri ya kijiji na wanakijiji kwa ujumla. Aidha, baadae Halmashauri ya kijiji 

iliteua wawakilishi kutoka vitongoji vya  Njoro,Mahole, Maweni A na Maweni B ili kuunda 

majina ya watu tisa  (9) wa timu ya usimamizi wa matumizi ya ardhi ya kijiji (VLUM) kwa 

lengo la kusaidiana na timu ya mipango ya matumizi ya ardhi ya wilaya (PLUM) kutayarisha 

mpango na baadae kusimamia utekelezaji wake kwa niaba ya Halmashauri ya kijiji iliyowateua. 

Majina haya yalipelekwa kwa wananchi katika mkutano wa kijiji ili kupitishwa. Timu ya 

mipango ya matumizi ya ardhi ya wilaya (PLUM) na Kamati ya matumizi ya ardhi ya kijiji 

(VLUM) waliweza kuwashirikisha wajumbe wa Halmashauri ya kijiji husika na wanakijiji kwa 

ujumla kufanya yafuatayo;   

 

Kutoa elimu kwa Halmashauri ya Kijiji na Mkutano wa Kijiji kuhusu Sera na Sheria za Ardhi 

hususan usimamizi na utawala wa ardhi ya kijiji kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 

ya mwaka 1999 (Mipaka na Cheti cha Ardhi ya Kijiji; Uhakiki, utoaji na usajili wa Hatimiliki za 

Kimila, Utatuzi wa migogoro); na Mpango na usimamizi wa matumizi ya ardhi ya kijiji.  

 

ANGALIZO 

 Rejea Sheria ya Ardhi ya Vijiji; Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi na Mwongozo wa 

PLUM na Sheria Na. 2 ya utatuzi wa migogoro. 

Kutoa elimu ya matumizi jadidi endelevu ya raslimali za ardhi kama vile mazingira, Misitu, 

Maji, Wanyamapori, Kilimo, Mifugo n.k.Kukusanya na kuchambua takwimu muhimu za kijiji 
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zinazohitajika toka ngazi ya vitongoji k.v. idadi ya kaya, watu, mifugo na huduma za 

jamii.Kubainisha matatizo ya msingi ya kijiji. Wawezeshaji walikuwa makini kuhakikisha kuwa 

jamii katika ngazi husika wanachambua matatizo, fursa za utatuzi na kuweka vipaumbele kwa 

kuhusisha tatizo, chanzo chake, na athari. Kutayarisha mpango kazi shirikishi wa jamii. 

Wawezeshaji waliwaongoza wanakijiji (Halmashauri ya kijiji na VLUMc) kuatayarisha mpango 

kazi kwa kubainisha mambo yafuatayo:- 

Vipaumbele vya fursa za maendeleo (Malengo ya utatuzi wa matatizo ya msingi) 

Shughuli zinazopaswa kufanywa kufikia malengo 

Muda unaohitajika kufanya shughuli 

Mahitaji ya raslimali na nyenzo 

Kazi na majukumu ya watu binafsi na vikundi 

Uhusishaji wa miradi ya kijiji, wilaya, Taifa 

Maeneo yanayohitaji msaada toka nje 

Matokeo ashiria ya kufikia malengo 

Kutayarisha mpango shirikishi wa matumizi ya Ardhi wa kijiji. Halmashauri ya kijiji 

iliwezeshwa kupitia ramani ya hali halisi ya matumizi ya ardhi, kwa kutilia maanani takwimu za 

tathmini shirikishi, matatizo na fursa zilizobainishwa, na mpango kazi wa jamii; kuandaa 

Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji. Kila aina ya matumizi ya ardhi ilijadiliwa kwa kina, 

mahusiano yake na matumizi mengine na hata ya vijiji vya jirani, na mahitaji ya matumizi ya 

baadaye kwa kukadiria ongezeko la mahitaji kwa kila tumizi la ardhí lililopangwa. Katika hatua 

hii, kamati ya usimamizi wa mpango wa matumizi ya ardhí ya kijiji ((Village Land Use 

Management Committee - VLUMC) yenye wajumbe tisa (9) kwa kuzingatia uwakilishi wa 

vitongoji, jinsia na uelewa wa mipaka ya kijiji na matumizi ya ardhi iliundwa.  

Kutayarisha Sheria Ndogo. Wawezeshaji waliwaongoza wanakijiji (Halmashauri ya kijiji) 

kutunga Sheria Ndogo za usimamizi wa Mpango wa matumizi ya ardhi kwa kila eneo 

lililotengwa kwa tumizi husika na kwa kuzingatia umuhimu wa eneo husika. 

Mpango shirikishi wa matumizi ya ardhi ya kijiji kupitishwa na Mkutano wa Kijiji. Baada ya  

Halmashauri ya kijiji kuupitia mpango mzima na Sheria Ndogo na kuuona unafaa,  iliteua baadhi 

ya wajumbe wa Halmashauri ya kijiji ili washirikiane na kamati ya VLUM kuuwasilisha 

(kuusoma na kuuelezea) mbele ya mkutano wa kijiji kwa mapendekezo au maoni ambayo baada 

ya kupokelewa yalijumuishwa katika rasimu husika. Hatua hii ndiyo inayokamilisha taarifa ya 

mpango wa matumizi ya Ardhi. 
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SURA YA PILI 

2.0 TAARIFA ZA MSINGI ZA KIJIJI 

 

2.1 Mahali kijiji kilipo 
Kijiji kipo kata ya Magara Tarafa ya Mbugwe Wilaya ya Babati Mkoa wa Manyara umbali  wa  

kilomita  52 kutoka makao makuu ya Wilaya. Kijiji kina ukubwa wa Ekari 11,608.438. 

  

2.2 Historia ya kijiji 
Kijiji cha Maweni kilianzishwa mwaka 2004 Mchakato wa kuanzisha kijiji ulianza 2003 na 

kuanzishwa rasmi 2004. 

Mila na desturi kuhusiana na matumizi ya Ardhi zinakataza kutumia maeneo ya matambiko  

kutumika kwa shughuli nyingine yoyote isiyohusiana matambiko.Suala la umiliki wa Ardhi 

halijazingatiwa kwa kuwapa wanawake haki sawa ya umiliki bila ya kuangalia jinsia. 

` 

2.2.1 Mipaka 
Kaskazini  Kijiji kinapakana na Magara Kusini kimepakana na Shaurimoyo na Kisangaji 

,Mashariki kimepakana na Ngoley na kwa upande wa Magharibi Kijiji hiki kimepakana na 

Wilaya ya Mbulu. 

 

2.2.2 Uongozi wa kijiji 

 
Jedwali Na. 1: Wenyeviti wa Kijiji tangu Kuanzishwa kwa kijiji hiki 

Na Jina la Mwenyekiti Muda wa Uongozi 

1 Edward Marki 2004-2009 

2 Ally Rashid 2009- hadi sasa 

                           Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha  Maweni Septemba, 2014 

 

2.3 Hali  ya hewa  
Kijiji hupata mvua katika misimu miwili kwa mwaka, mvua za masika na vuli.Msimu mfupi wa 

mvua huanza mwezi November hadi February ambapo msimu mrefu huanza mwezi March hadi 

May kipindi cha kiangazi huanza mwezi Juni hadi Octoba na joto la juu hufikia nyuzi joto 28 

mwezi Septemba na kiwango cha chini cha joto hufikia nyuzi joto 23 mwezi Julai.  

 

 

2.4 Sura ya nchi na maumbile 

Sura ya nchi ya Kijiji cha Maweni ni tambarare na vilima vidogo maalum kwa ajili ya kilimo na 

ufugaji 

 

2.5 Mitiririsho ya maji 

Kuna vyanzo vinne vya maji ambapo kitongoji cha Maweni A kinachemichemi mbili zinazotoka 

milimani, vilevile katika kitongoji cha Maweni B kuna mkondo wa maji. Kipindi cha masika 

visima vifupi vya maji vilivyopo katika kitongoji cha Mahole hutumika. 

 

2.6 Jiolojia na udongo  
Sehemu kubwa ya ardhi ya kijiji imetawaliwa na udongo wa tifutifu  na mfinyanzi. Udongo huu 

hauna rutuba hivyo wakulima wanaotumia mfumo wa umwagiliaji hutumia samadi na mbolea za 

viwandani kwa ajili ya kustawisha mazao. 
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2.7 Uoto 

Eneo kubwa la Kijiji cha Maweni limetawaliwa na uoto wa asili. 

 Uoto wa asili unajumuisha miti ya asili kama vile Migunga, Mikuyu, Mpungu, Miduguyu, 

Mtakaiko,Mregea, Mikwaju, Mikitata, Mitukutu na majengo majengo. Pia kuna maeneo 

machache yenye Uoto wa kupandwa wenye aina mbalimbali za miti kama Mijohoro, Mlonge, 

Mijohoro, Miembe, Milimao, Mizambarau, Miarobaini, Grevelia, Michungwa, Mifenesi, 

Miparachichi, stafeli na Mikorosho. Miti ya kupandwa ni kwa ajili ya mbao kuni na mkaa. Nyasi 

na vichaka hivyo hutumika kama dawa, malisho, fagio, kuni, mishale (silaha), mipekecho, 

mboga na kuezekea nyumba Uoto wa asili husaidia kutunza vyazo vya maji.  

 

2.8 Miamba/Madini 
Kuna mawe, mchanga na moram katika kijiji hiki ambavyo hutumika mahsusi kwa ajili ya 

ujenzi. 

 

2.9 WATU NA  UTAWALA 

 

2.8.1 Idadi ya watu 

 Kijiji cha Maweni kina  kaya 691 na watu wapatao 3250 kati yao wanaume wakiwa 1577 

wanawake 1673. 

 

 

2.8.2 Takwimu za  iadi ya watu kwa vitongoji 

Jedwali namba 1 

Na Kitongoji Wanaume Wanawake Jumla Kaya 

1. Maweni B 439 467 906 242 

2. Maweni A 398 426  824 210 

3. Njoro 306 325 631 137 

4. Mahole 434 455 889 102 

 Jumla  1577 1673 3250 691 

 

Chanzo: Halmashuri ya Kijiji cha Maweni Septemba 2014 

 

2.8.3 Mchanganuo wa Idadi ya Watu kwa rika 
Jedwali namba 2  

Na Kitongoji Miaka 0-

18 

Miaka 

18-45 

Miaka 

46-60 

Miaka 

zaidi  60 

Jumla 

1 Maweni B 304 313 253 36 906 

2 Maweni A 327 281 173 43 824 

3 Njoro 242 190 161 38 631 

4 Mahole 302 289 227 71 889 

 Jumla  1175 1073 814 188 3250 

Chanzo: Halmashuri ya Kijiji cha Maweni Septemba, 2014 

 

2.8.4 Idadi  ya watu wenye uwezo wa kufanya kazi  

Katika Kijiji hiki  asilimia 58% ya wakazi wana uwezo wa kufaanya  Kazi asilimia 36% ni 

Watoto na 6% ni wazee na wagonjwa  
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2.8.5 Makadirio ya ongezeko  la idadi ya watu (kwa miaka 10) 

Takwimu zilizopo zinaonesha kuwa mwaka 2014 kijiji kina watu 3250 na kaya 691 

 Kutokana na takwimu hizi  wastani wa ongezeko la watu kwa wilaya ni  2.3 kwa mwaka. Kwa 

hiyo kulingana na maoteo (projection) ya idadi ya watu, kijiji kinakadiriwa kuwa na watu 4079 

na kaya 867 ifikapo 2024  

 

 Jedwali Na. 3: Makadirio ya idadi ya watu na kaya  (2024) 

Na Kitongoji Idadi ya watu 

2014 

Idadi ya kaya 

2014 

Idadi ya watu 

2024 

Idadi ya kaya 

2024 

1. Maweni B 906 242 1137 304 

2. Maweni A  824 210 1034 263 

3. Njoro 631 137 792 172 

4. Mahole 889 102 1116 128 

 Jumla 3250 691 4079 867 

     Chanzo: Upembuzi shirikishi jamii wa kijiji cha Maweni Septemba 2014 

 
 

2.8.6 Uhamiaji na Uhamaji 

Kutokana na tathimini iliyofanywa na timu ya Mpango wa Matumizi bora ya ardhi ya wilaya 

kwa kushirikiana na Halmashauri ya kijiji imeonekana kuwa uhamaji ni mkubwa kwa sababu ya 

kutafuta malisho na Kilimo. Kaya chache zinahamia kutafuta shughuli za ujasiliamali na Taasisi.  

 

2.8.7  Utawala 

Mfumo wa utawala katika kijiji ni kama ulivyoelekezwa na Sheria ya serikali za mitaa ya mwaka 

1982 kwa  kuongozwa na Mwenyekiti akisaidiana na Afisa Mtendaji, wajumbe wa Halmashauri 

ya kijiji  21 na kamati mbalimbali. 

 

2.9 Miliki na upatikanaji wa ardhi 

 
2.9.1 Umilikaji wa ardhi 

Takwimu zilizopatikana kutoka   Halmashauri ya kijiji zinaonyesha kuwa asilimia 70.5 ya 

wananchi wa kijiji cha Maweni wanamiliki ardhi yao. Idadi  inayofuatia  ni asilimia 25.75  ni  

wanaokodi  ardhi kwa wenzao kwa kutumia utaratibu waliojipangia.  

 

Jedwali Na. 4: Umilikaji wa ardhi kijiji cha Maweni 

Na Kitongoji Wanaomiliki    (%) Wanaokodi    (%) Wengineo 

(%) 

Jumla    

(%) 

1. Maweni B 79 16 5 100 

2. Maweni A 88 12 0 100 

3. Njoro 74 26 0 100 

4. Mahole 41 49 10 100 

                  Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Maweni Septemba, 2014 

 

2.9.2 Upatikanaji wa ardhi 

Takwimu zinaonyesha kuwa 37.25 % ya wananchi wa kijiji cha Maweni  wamerithishwa ardhi 

yao na wazazi au ndugu. Kundi linalofuata ni 44%  ya watu  ambao wamegawiwa  ardhi na 

Halmashauri ya kijiji. Wengine 18.75 %  wamenunua na Wengineo ni 0% ya wananchi wote 

ambao ni  wageni, wafanyakazi na wafanyabiashara. 
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Jedwali Na. 5: Upatikanaji wa Ardhi Kijiji cha Maweni 

Na Kitongoji Kugawiwa  

na H/K % 

Kurithi  

% 

Kununua 

% 

Wengineo % 

umiliki wa 

umma 

Jumla  

% 

1. Maweni B 79 12 9 0 100 

2. Maweni A 43 54 3 0 100 

3. Njoro 54 11 35 0 100 

4. Mahole 0 72 28 0 100 

 Jumla/Wastani 44 37.25 18.75 0 100 

                  Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Maweni Septemba 2014 

 

2.9.3 Shughuli  kuu za  kiuchumi 

Takwimu zilizopatikana kutoka  Halmashauri ya kijiji zinaonyesha kuwa kilimo ndiyo shughuli 

kuu ya kiuchumi kijiji cha Maweni. Shughuli ya kilimo inafanywa  na 54 %  ya wananchi   

ikifuatiwa na shughuli za kilimo mseto (ufugaji na kilimo) 44.25%  

  

Jedwali Na. 6: Shughuli kuu za kiuchumi. 

Kitongoji  Kilimo % 
Ufugaji na 

kilimo % 

Wengineo% 

 

Jumla (%) 

Maweni B 54 44 2 100 

Maweni A 33 67 0 100 

Njoro 57 43 0 100 

Mahole 72 23 5 100 

Jumla/Wastani 54 44.25 1.75 100 

                      Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Maweni Septemba 2014. 
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SURA YA TATU 

 

3.0 Matumizi ya sasa ya ardhi na rasilimali 
Matumizi ya ardhi yaliyopo kwa sasa ni  Kilimo na Makazi, Kilimo, Vyanzo vya maji, Misitu, 

Huduma za  Jamii na Barabara.  

 

3.1 Makazi na nyumba 

 Sehemu kubwa ya kijiji ni mashamba makazi  ambapo nyumba zimejengwa na kuzungukwa na 

mashamba. Baadhi ya makazi  yamefuata barabara lakini kwa sehemu kubwa yametawanyika. 

Mfumo huu wa makazi (mtawanyiko) unapatikana katika vitongoji vyote.  

 

3.1.1 Aina za nyumba          
Nyumba zilizojengwa kwa udongo na kuezekwa kwa nyasi (5%), ambazo zimejengwa kwa 

matofali ya udongo au miti na kuezekwa kwa mabati (83%), (10%)  zimejengwa kwa tofali za 

kuchoma na kuezekwa kwa nyasi asilimia 2% iliyobaki ni nyumba za tembe... 

Ukubwa wa nyumba  ni vyumba 3 kwa kaya.Bei ya eneo ukubwa wa eka 1 ni Shilingi 700,000 – 

1, 500,000. Wastani wa ukubwa wa eneo la makazi ni kati ya ekari 3 hadi 5.  

Wanakijiji wanajitahidi kujenga nyumba bora lakini bado hawajahamasika katika kujenga vyoo 

bora.  

 

3.2 Huduma za jamii na Miundombinu 

 
3.2.1 Elimu  

 

Kijiji cha Maweni kina shule ya msingi  moja ikiwa na mikondo 18 yenye jumla ya wanafunzi 

625,  wasichana ni 333 na wavulana 292. Shule hii ina jumla ya walimu 10 ambapo wanaume ni 

5 na wanawake ni 5. Shule hii kuanzia mwaka 2011-2014 jumla ya wanafunzi 226 wamefanya 

mtihani wa kumaliza kidato cha saba na kati ya hao waliofaulu 2011-2013 ni 126.Shule hii pia 

ina darasa la awali lenye jumla ya watoto124. 

 

3.2.2 Afya 
 Kijiji kinapata huduma ya afya kutoka katika zahanati ya Kata ya Magara. Kijiji hiki hakina 

zahanati. 

Kituo hiki kina waganga 2 wauguzi 3 na mkunga 1.Magonjwa makuu yanayotibiwa katika kituo 

hiki ni malaria, Magonjwa ya njia ya hewa, Minyoo, U.T.I, Kuharisha, matezi, Phneumonia, 

Magonjwa ya ngozi, Magonjwa ya zinaa, vidonda, homa za matumbo, Brusela, Kisukari, Presha, 

UKIMWI, Pumu, Kansa, Fangas, Kichocho na majipu.  

 

3.2.3 Miundombinu ya barabara  

Barabara zipo, kutoka kijijini hadi makao makuu ya Wilaya  na kwa kila vitongoji zinapitika 

vizuri japokuwa ni za vumbi. 

 

3.2.4  Mawasiliano na uchukuzi 

Mawasiliano ya simu za mkononi za kampuni ya Airtel, Voda na Tigo yanapatikana kutoka 

katika minara iliyopo katika wilaya ya jirani. 

Asilimia tisini (90%) ya kaya za kijiji hiki wanamiliki na kutumia mawasiliano ya simu za 

mkononi. 

Jumla ya Vyombo vya usafiri  vinavyopatikana kijijini ni kama ifuatavyo:- Gari 2, pikipiki 47, 

baiskeli 385, mikokoteni 17 na pawa tila 1. 
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3.2.5 Huduma  zingine za jamii 
Huduma za jamii zilizopo ni:- 

 Shule1, Maduka na vioski 18, Misikiti 4, Makanisa 12, Migahawa 6, mashine za kusaga, vilabu 

vya pombe 3, Kibanio (crash) 1 na bucha 4 za nyama. 

3.3 Nishati 

Nishati kuu zinazopatikana  kijijini na ambazo hutumika kwa matumizi ya kila siku ni kuni na 

mkaa. Pia mafuta ya taa hutumika lakini kwa ajili ya mwanga. Asilimia 98.5% ya wanakijiji 

hutumia kuni kwa matumizi ya kupikia vyakula, na pombe za kienyeji wakati 1.5% hutumia 

mkaa kwa shughuli hizo. Pia nishati ya mkaa hutumika kama sehemu ya kipato ambapo 

wanakijiji huandaa na kuuza katika maeneo mbalimbali ya wilaya ya Babati. 

Tathmini hii ilibaini kuwa hakuna hata kaya moja inayotumia mafuta ya taa kwa kupikia bali 

nishati hiyo hutumika kwa ajili ya kutoa nuru wakati wa usiku au kuwashia moto. Nishati za 

kuni na mkaa hupatikana mashambani, misitu iliyoko jirani na maeneo ya makazi, lakini zaidi 

katika misitu iliyopo kwenye ardhi ya kijiji.  

 

3.4 Kilimo na Ufugaji 

3.4.1 Mazao   

Asilimia kubwa ya wananchi wa Maweni wanajishughulisha na kilimo cha mazao na  ufugaji.  

Mazao makuu yanayolimwa ni mahindi, mtama, mbaazi, mpunga, maharage na mihogo. Mazao 

mengine yanayolimwa  kulingana na msimu ni mbogamboga. Maeneo ya kilimo yapo vitongoji 

vyote. Wastani wa ukubwa wa shamba kwa kaya ni eka 3 hadi 5. 

 

Jedwali Na.7: Kalenda ya Misimu ya kilimo katika kijiji cha Maweni 

Na. SHUGHULI MUDA(MIEZI) 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

1. Mvua za Vuli             

 Mvua za Masika             

2 Kilimo cha mahindi ya 

Masika 

            

 Kuandaa mashamba             

 Kupanda             

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuamia wanyama 

waharibifu 

            

 Kuvuna              

3 Kilimo cha mtama             

 Kupanda             

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuamia ndege na 

wanyama waharibifu 

            

 Kuvuna              

4 Kilimo cha Maharage             

 Kuandaa shamba             
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 Kupanda              

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuamia ndege na 

wanyama waharibifu 

            

 Kuvuna             

5 Kilimo cha mbaazi             

 Kuandaa shamba             

 Kupanda              

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuamia ndege na 

wanyama waharibifu 

            

 Kuvuna             

6 Kilimo cha alizeti             

 Kuandaa shamba             

 Kupanda              

 Kupalilia I             

 Kupalilia II             

 Kuvuna             

                         Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Maweni Septemba, 2014  
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Jedwali Na. 8: Huduma na Pembejeo za Kilimo 

HUDUMA/ 

PEMBEJEO 

                                 AINA YA MAZAO 

WAKATI WA Mahindi Maharag

we 

Mpunga Mbaazi Ngwara Mtama 

Kulima Trekta/plau

(maksai) 

Trekta au 

Maksai 

Pawa tila, 

trekta na 

maksai 

Trekta/plau(

maksai 

Maksai/J

embe la 

mkono 

Trekta, 

maksai 

Mbolea - - - - -  

Kupalilia J / mkono J / mkono 2-4D J/mkono J/mkono   J/Mkono 

Kudhibiti wanyama/ wadudu 

waharibifu shambani 

- Sekemi - Atcan Atcan - 

Kuvuna Mikono Mikono Visu, 

mikono  

Mikono Mkono Mikono, 

visu 

Utaalam/ugani Upo Upo Upo Upo  Upo Upo 

Utunzaji mazao Viroba na 

Virindo 

Viroba Viroba  Viroba Viroba  Viroba 

Kudhibiti wadudu waharibifu 

ghalani 

 Actellic 

powder 

- - - - - 

Masoko Wachuuzi/

wenyewe 

Wachuuz

i/wenyew

e 

Wachuuzi/

wenyewe 

Wachuuzi/we

nyewe 

Wachuuz

i/wenyew

e 

Wenyew

e 

Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Maweni Septemba 2014 
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3.4.2 Uzalishaji wa mazao 
 

Jedwali Na. 9: Uzalishaji wa mazao 

Zao Wastani wa 

ekari kwa 

kaya 

Wastani wa 

mazao kwa 

ekari 

(gunia@kilo 

100) 

Jumla ya 

kaya 

zinazolima 

zao 

Jumla ya 

ekari 

Jumla ya 

mazao(Gunia) 

Mahindi 2 5 264 792 3,960 

Maharagwe 1 2 264 792 792 

Mpunga 2 5 120 30 120 

Mbaazi 2 1.5 264 792 1188 

Mtama 2 9 70 50 150 

Nwara 1 4 21 17.5 35 

Mihogo 1 25 157 10 20 

                      Chanzo: Halmashauri  ya kijiji cha Maweni September 2014 
 

Jedwali  Na. 10: Soko la mazao 

Zao Bei/Sh/gunia/debe Soko 

Mahindi 30,000 Kijijini 

Maharagwe 120,000 Kijijini 

Mbaazi 84,000-90,000 Kijijini 

Alizeti 50,000 Kijijini 

Ulezi  80,000-70,000 Kijijini 

Mtama 35,000 Kijijini 

Karanga  25,000 kijijini 

                    Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Maweni Septemba 2014 

 

3.4.3 Matatizo yanayoikabili sekta ya kilimo kijijini 

Matatizo yanayowakabili wakulima ni kama ifuatavyo; 

 Usafirishaji wa mazao toka barabara za vitongojini kwenda barabara kuu 

hazipitiki hivyo magari makubwa hayafiki katika maeneo husika. 

 Bei ya kununulia mazao iko chini 

 Magonjwa ya mazao, wadudu waharibifu wa mazao Wadudu shambani kama vile 

Viwavi jeshi, Nondo, na Bungua, pia kuna wadudu ambao wanaharibu mazao 

ghalani ambao ni, Dumuzi, na fukuzi. 

 Katika Kijiji hiki hakuna Afisa Ugani bali kinategemea Afisa Ugani Kilimo na 

mifugo wa  Kata. Soko duni la mazao. 

 
3. 5 Ufugaji 

Kwa mujibu wa Takwimu zilizopatikana baada ya tathmini kufanyika kijijini Maweni 

imeonekana kuwa kijiji kina ng’ombe 2450 mbuzi 828 kondoo 381 na Punda 35 kama 

inavyoonekana katika jedwali Na. 10 hapa chini. 
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3.5.1 Idadi ya mifugo 
Jedwali Na. 10: Aina na idadi ya mifugo kwa Vitongoji 

Na Kitongoji Aina na idadi ya Mifugo 

 Ng’o

mbe 

Mbuzi Kond

oo 

Punda 

1. Maweni B 415 1231 183 2 

2. Maweni A 360 157 70 17 

3. Njoro 270 175 90 - 

4. Mahole 1405 265 138 - 

 Jumla  2450 828 381 35 

                 Chanzo: Halmashauri ya kijiji cha Maweni Septemba, 2014 

 

3.5.2 Huduma za Mifugo 

Aina ya ufugaji unaofanyika kijijini ni ufugaji huria. Kwa wastani ng’ombe kienyeji 

huzalisha  lita 1 kwa siku.Hakuna miundombinu ya kisasa ya ufugaji katika kijiji hiki. 

Afisa kilimo na mifugo wa Kata yupo. Eneo la malisho Hakuna na Manywesheo  ni 

nyumbani au visima vya kienyeji.Wafugaji wengi huhudumia mifugo yao wenyewe kwa 

kutumia mabomba ya kunyunyizia dawa kwa wale wenye uwezo na wasio na uwezo 

hawapati huduma hii ya kitaalamu bali hutumia dawa za asili kutibu mifugo yao vilevile 

huchungia mifgo yao katika mashamba na mlima wa hifadhi. 

Magonjwa ya mifugo yanayosumbua ni kama mdondo wa kuku(ndui), minyoo, ndigana, 

ndorobo, mapafu, kichomi, kuhara, mafua na homa ya mapafu,kuoza kwa kwato,ndui ya 

mbuzi ambayo ni tatizo kubwa linalowakabili wafugaji katika kijiji cha Maweni. Hii 

inatokana na wafugaji walio wengi  kutofuata kanuni za ufugaji bora.Milipuko ya 

magonjwa haya inatokea kutegemea misimu tofauti. Magonjwa ya Mafua na Kichomi 

yanaanza mwezi Mei hadi Juni, Mdondo na magonjwa ya minyoo hayana msimu hutokea 

wakati wowote kutegemeana na huduma. Dawa za mifugo zinapatikana mnadani na duka 

la pembejeo za mifugo lililopo kijijini cha jirani.  

Eneo la malisho lipo, maji mtoni, kuna bwawa ambalo linatumika kwa manywesheo 

kitongoji cha Njoro (Mtokou, Guliani na Kazaroho) 

 

3.5.3 Makadirio ya mifugo katika miaka 10 ijayo 

Inakadiriwa kwamba kwa miaka 10 ijayo (2024), idadi hii ya mifugo inakadiriwa 

kuongezeka na kufikia ng’ombe 3062 Mbuzi 1035 kondoo 476 na punda 43 

 

Jedwali Na. 11: Soko na bei ya mazao ya mifugo  

Na Aina ya mifugo Bei  Soko 

1. Ng’ombe (kienyeji) 200,000-700,000 Kijijini, Minadani vijiji vya 

jirani na nje ya kijiji 

2. Mbuzi (kienyeji) 30,000-90,000 Mnadani na kijijini  

3. Nguruwe mdogo - 

mkubwa 

30,000-200,000 Mnadani na kijijini 

4. Bata 5,000-10,000 Mnadani 

5. Kuku 6,000-18,000 Mnadani,kijijini 

6 Mazao ya mifugo Bei Soko 

7 Nyama  ng’ombe 5,000 kilo Kijijini na mnadani 

8 Nyama mbuzi 6,000 kilo Kijijini na Mnadani 
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9 Mayai kuku 200 Kijijini 

10 Maziwa 1,000 lita Kijijini 

11 Samli 10,000 lita Kijijini 

12 Ngozi ng’ombe 

Ngozi ya Mbuzi 

2,000 

500 

Kijijini/wachuuzi 

13 Nyama ya Nguruwe 5,000/=Kg Kijijini/wachuuzi 

                     Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Maweni Septemba 2014 

  

 

3.5.5 Mapungufu na matatizo yanayowakabili wafugaji na mifugo 

Ukosefu wa miundombinu ya ufugaji kama manywesheo na josho, gharama kubwa ya 

pembejeo za mifugo,  magonjwa ya mifugo, eneo la malisho halitoshi na dawa nyingi ni 

feki. 

 

3.6 Wanyama 

Wanyama wanaopatikana katika eneo hili ni Tembo, Nguruwe mwitu, Tumbili Nyani, 

Digidigi, Mbuzi Mawe, Fisi na Swala. 

 

3.7Misitu 

Kuna msitu  wa hifadhi 

 

3.7.1 Msitu wa hifadhi 
Hairuhusiwi kufanya shughuli za kijamii na unalindwa na afisa misitu (mamlaka husika). 

Msitu huu una miti ya asili tuu. 

 

3.8 Muhtasari wa matumizi ya ardhi yaliyopo (2014) 

Matumizi yaliyopo kwa sasa katika kijiji cha Maweni ni pamoja na senta ya makazi na 

matumizi mchanganyiko kama ilivyoonyeshwa katika jedwali Na 12 hapa chini. 

 

Jedwali Na.12: Matumizi ya ardhi yaliyopo kwa sasa  kijiji cha Maweni (2014) 

 

Na. AINA YA MATUMIZI ENEO (ekari) ASILIMIA  YA 

ENEO LA KIJIJI 

(%) 

1. Malisho 388.254 3.345 

2.  Taasisi 44.643 0.385 

3. Hifadhi 723.135 6.229 

4. Kilimo na makazi 10,073.202 86.775 

5. Makazi 379.200 3.267 

 Jumla   11,608.434  

                  Chanzo: Serikali ya Kijiji na Mikutano ya Maweni Septemba, 2014
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SURA YA NNE 

4.0 MATATIZO YA MSINGI YA KIJIJI NA MPANGO KAZI WA JAMII. 
4 .1 Uchambuzi wa matatizo makuu yaliyopo kijijini   

Tathmini iliyofanywa na Kamati ya Mpango wa Matumizi  ya Ardhi na Halmashauri ya kijiji 

ikishirikiana na Timu ya usimamizi wa matumizi bora ya ardhi ya wilaya (PLUM) ilibainisha 

Matatizo, Fursa, Vikwazo na Utatuzi. Matatizo yaliyobainishwa na kuainishwa ni  Ukosefu wa 

huduma za afya kijijini, Migogoro ya matumizi ya Ardhi kati ya  wakulima na wafugaji, 

Uzalishaji duni wa mazao ya biashara na chakula, Uvamizi wa maeneo ya misitu, Ukosefu wa 

maji safi na salama kwa matumizi ya binadamu  na mifugo, kutokuwepo kwa shule 

 Fursa na vikwazo ni kama inavyooneshwa katika jedwali hapa chini. 

 

Jedwali Na.13: Matatizo, Fursa na Vikwazo kijiji cha Maweni 

Na Matatizo Fursa za Utatuzi Vikwazo 

1 Eneo dogo la 

kuchungia mifugo 

Masjala ya ardí 

Baraza la ardí la  

Halmashauri ya Kijiji 

Nguvu kazi ipo 

Halmashauri ya Wilaya ipo 

Mifugo ipo 

 

Uelewa mdogo wa njia za ufugaji 

bora 

Ukosefu wa elimu ya utawala bora 

kwa Uongozi wa  kijiji. 

Dhana ya kujiona tajiri kuwa na 

mifugo mingi 

Kutozingatia sheria ndogo, kanuni 

na taratibu 

2 Migogoro ya 

matumizi ya Ardhi  

H/Wilaya ipo 

H/ Kijiji ipo 

Jamii ipo 

Sheria ya matumizi bora ya 

Ardhi Na.6 ya mwaka 2007 

na Sheria ya ardhi ya Vijiji 

Na.5 ya Mwaka  1999 ipo 

Elimu duni ya sheria ya matumizi 

bora ya Ardhi ya Vijiji  Na. 5 ya  

1999. 

Viongozi kutofuatilia sheria 

 

3 Uzalishaji duni wa 

mazao ya biashara 

na chakula 

Afisa Ugani wa Kata 

Halmashauri ya wilaya 

Halmashauri ya kijiji 

Vyanzo vya maji 

Nguvu kazi  

Ardhi 

 

Elimu duni ya kilimo bora  

Matumizi ya  zana duni  za kilimo 

Bei kubwa ya pembejeo za Kilimo 

na mifugo. 

 

4 Wanawake 

kutomilikishwa 

ardhi 

Baraza la ardí la kijiji lipo 

H/ Wilaya  ipo 

H/Kijiji ipo 

Sheria zipo 

Mfumo dume 

Mila na desturi potofu 

Uelewa mdogo kwa jamii juu ya 

haki za wanawake 

5 Ukosefu wa maji 

safi na salama kwa 

matumizi ya 

binadamu  na 

mifugo 

Mito, chemichemi na bwawa 

Halmashauri ya wilaya 

Nguvu kazi ipo 

H/Kijiji 

 

Ukosefu wa fedha 

Elimu duni ya kuhifadhi mazingira 

na vyanzo vya maji 

Ukosefu wa Utawala Bora 

Kutokuwepo kwa mifuko ya maji 

                  Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Maweni Septemba 2014. 
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4.2 Mpango kazi wa jamii (Community Action Plan) 

 

Baada ya tathmini shirikishi na kubaini hali halisi na matatizo katika matumizi ya ardhi na rasilimali za kijiji, Halmashauri ya Kijiji na 

VLUMC viliwezeshwa kuandaa Mpango Kazi wa Jamii, kwa kuweka malengo, shughuli zinazohitajika kufanyika ili kufikia malengo, 

muda wa utekelezaji, wahusika, nyenzo na raslimali zinazohitajika, na hatimaye matokeo yatakayokuwepo kijijini kuashiria kufikiwa 

malengo. 

  

Jedwali Na.14: Mpango Kazi  Shirikishi wa Jamii kijiji cha Maweni  (2014-2024) 

 

Lengo Shughuli Muda wa 

utekelezaji 

Wahusika 

kijijini 

Wahusika wa 

nje 

Mahitaji Matokeo 

-Kuongeza 

uzalishaji wa 

mazao ya 

chakula na 

biashara 

- kutoa elimu ya Kilimo 

na ufugaji bora 

-kuwa na mashamba 

darasa kila kitongoji  

-Kupata pembejeo kwa 

wakati 

-Kujenga josho 

-Kuboresha mifugo na 

kuanzisha ufugaji wa 

ndani 

 

Septemba 

2014 hadi 

Octoba 2015 

 

 

 

 

Septemba 

2014 hadi 

Sept 2017 

-H/ya Kijiji  

-wafugaji  

Wakulima 

mtaalamu 

H/Wilaya 

 

 

Wadau wa 

maendeleo 

Utaalamu 

-mashamba 

-pembejeo 

-mabonde 

-madume bora 

-Ongezeko la mazao 

Kwa ekari 

-Mifugo yenye Afya 

kuwepo 

-Mazao ya mifugo 

kuongezeka  

-Bei ya mifugo 

kuongezeka 

Kusogeza 

huduma ya 

maji karibu na 

Jamii 

-Kutoa Elimu  

-Kuanzisha mifuko ya 

maji 

-Kutunza vyanzo 

Kuchimba visima na 

mitaro 

-Kusambaza maji 

-Kujenga Tenki la maji 

Sept 2014 

 

hadi 

 

Sept 2017 

H/Kijiji  

-Kamati ya 

maji 

H/Wilaya 

 

 

Wadau wa 

maendeleo 

 

-wataalamu 

- nguvu kazi 

-fedha 

-vifaa 

-Kaya zenye maji 

-Vituo vya kuchotea 

maji 

-Kamati ya maji  

Kuwepo. 

- Akaunti ya maji 

Kuwepo. 

-Kuwepo kwa visima 

Kumilikisha 

wanawake 

ardhi 

-Kutoa elimu ya jinsia na 

sheria ya ardhi 

 

-Kupima mashamba na 

kutoa Hati miliki 

Agosti 2014 

 

Hadi  

Juni 2015 

H/Kijiji  

VLUM 

-H/Wilaya 

-Baraza 

-Wadau wa 

maendeleo 

-Mashamba 

-Wataalamu 

-Shajala 

-Idadi ya wanawake 

waliopatiwa ardhi 

-Vipande vya 

mashamba 
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Kudhibiti 

uharibifu wa 

vyanzo vya 

maji 

-kupanda miti rafiki na 

maji  

Kuhifadhi vyanzo vya 

maji 

-makinga maji 

-kukazia sheria 

-kuongeza ufugaji nyuki 

Septemba – 

2014 hadi 

Juni 2015 

H/kijiji  

-kamati ya 

mazingira 

H/W  

-wadau wa 

maendeleo 

- utaalamu 

-miche ya miti 

-mazingira 

-vifaa vya 

kuchimbia  

-makinga maji 

-vyanzo vya maji 

kuwepo 

Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Maweni September 2014. 
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SURA YA TANO 

5.0 MPANGO WA MATUMIZI YA ARDHI  WA KIJIJI 

5.1 Kuunda kamati ya usimamizi wa ardhi ya kijiji (VLUM) na maamuzi (uhakiki) wa 

ardhi ya kijiji 

Mara tu baada ya kuanza kazi ya tathmini shirikishi ya kijiji, Halmashauri ya Kijiji iliunda 

Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji (Village Land Use Management Commiittee - 

VLUMC) yenye wajumbe tisa (9) kwa kuzingatia uwakilishi wa vitongoji, jinsia na uelewa wa 

mipaka ya kijiji na matumizi ya ardhi kwa kuzingatia fungu la 58 la Sheria ya Ardhi ya vijiji 

(sura 114). Kamati hii pia ilipendekezwa kuwa ni Kamati ya Maamuzi (Uhakiki) wa Ardhi ya 

Kijiji na kupitishwa na Mkutano wa Kijiji. Kamati hii ina wajumbe wafuatao: 

 

Jedwali Na.14: Kamati ya usimamizi (uhakiki) wa Ardhi ya kijiji 

Na. Jina Jinsia Wadhifa Kitongoji 

1 PASKALI MOTAMBI ME Mjumbe MAWENI A 

2 RASHID MKIYA ME Mjumbe MAWENI A 

3 NSWERE BOKA ME Mjumbe MAOLE 

4 HERMAN DANIEL ME Mjumbe MAWENI B 

5 ADAM IDDI ME Mjumbe NJORO 

6 FRANSIS KOU ME Mjumbe NJORO 

7 MARIAM ATHUMANI KE Mjumbe MAWENI A 

8 AMINA SAIDI KE Mjumbe NJORO 

9 THERESIA PASKALI KE Mjumbe MAWENI B 

                  Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Maweni September 2014. 

 

 

5.2 Makadirio ya ardhí kwa ajili ya matumizi mbalimbali 

Halmashauri ya kijiji iliwezeshwa kupitia ramani ya hali halisi ya matumizi ya ardhi, kwa kutilia 

maanani takwimu za tathmini shirikishi, matatizo na fursa zilizobainishwa, na Mpango Kazi wa 

Jamii; kuandaa Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji. Kila aina ya matumizi ya ardhi 

ilijadiliwa kwa kina, mahusiano yake na matumizi mengine na hata ya vijiji vya jirani, na 

mahitaji ya matumizi ya baadaye kwa kukadiria ongezeko kama ifuatavyo:- 

 

5.2.1 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa makazi  

Wastani wa eneo la makazi kwa kaya kufuata barabara na vitovu vya vitongoji ni  Ekari moja 

kwa sasa, na wastani wa eneo la makazi kwa kaya katika maeneo ya makazi mtawanyiko 

(mashambani) ni Ekari tano 

 Wakazi wenye maeneo makubwa zaidi wamekuwa na utaratibu wa   kuwagawia  vijana wao  au 

kuwauzia wanakijiji  eneo kwa ajili ya makazi  pale  wanapokuwa na mahitaji.Viwango 

vilivyowekwa na mwongozo wa matumizi ya ardhi kwa ajili ya viwanja vya makazi ni kati ya 

mita za mraba  400-800 kwa makazi msongamano. 

 

5.2.2 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa kilimo 

Makadirio ya idadi ya kaya miaka  kumi (10) ijayo   2024  ni kaya  867 na watu 4079 Kwa  

wastani  ukubwa wa eneo la kilimo analomiliki mwanakijiji  ni ekari 4 kwa hiyo miaka kumi 

(10)  ijayo litahitajika eneo lenye ukubwa wa ekari 4 x kaya 867 = Ekari 3468 
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5.2.3 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa kilimo makazi 

 Ukubwa wa eneo la kilimo makazi ni Ekari 10,073.202 na kwa   wastani  kaya moja inamiliki 

ekari 3 hadi 5 ya eneo la kilimo makazi.  

 

Jedwali Na. 14: Mahitaji ya ardhi kwa kilimo na makazi 

Na. Kijiji Idadi ya kaya 

2024 

Mahitaji ya 

ardhi kwa 

makazi 

kaya@ekari  0.2 

Mahitaji ya 

ardhi kwa 

kilimo makazi 

kaya @ ekari 2 

Mahitaji ya 

ardhi kwa 

kilimo kaya@  

ekari 2 

1 Maweni B 304 60.8 608 608 

2 Maweni A 263 52.6 526 526 

3 Njoro 172 34.4 344 344 

4 Mahole 128 25.6 256 256 

                     Chanzo: Halmashauri ya Kijiji cha Maweni Septemba, 2014. 

            

5.2.3 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa malisho ya mifugo 

Kwa mujibu wa Takwimu zilizopatikana baada ya tathmini kufanyika kijijini Maweni 

imeonekana kuwa kijiji kina , ng’ombe 2450, mbuzi  828 kondoo  381  na Punda  35 

Hivyo, jumla ya livestock Unit katika kijiji cha Maweni itakuwa; ng’ombe 2450 + (mbuzi  

1209/5) = L.U.  441.8 Kwa sasa.  

 

Eneo lililotengwa  la malisho lina ukubwa wa  Ekari 388.254 
 

5.2.4 Makadirio ya mahitaji ya ardhi kwa huduma za jamii na miundombinu 

Miongozo ya Ushirikishwaji katika Mipango na Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi Vijijini 

inaelekeza kuwa wastani wa asilimia 10 ya ardhi ya kijiji (0.1x 11608.434) = ekari 1160.8434. 

itengwe kwa ajili ya huduma za jamii na miundombinu k.v. elimu, afya, michezo, burudani, 

usafiri na  
 

Mawasiliano, makaburi n.k. Kijiji cha Maweni kimetenga eneo lenye ukubwa wa Ekari 44.643 

sawa na asilimia 0.385 ya ukubwa wa eneo la kijiji, kama huduma za jamii. Hii ina maana kuwa, 

kijiji kimetenga eneo ambalo halikidhi maelekezo ya Miongozo ya Ushirikishwaji katika 

Mipango na Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi Vijijini.  

 
 

5.2.6 Muhtasari wa Mpango wa Matumizi ya Ardhi 

Hatimaye Halmashauri ya kijiji ilifikia mapendekezo yafuatayo, kama yanavyoonekana katika 

jedwali  hapa chini  kwa mpango wa matumizi bora ya ardhi ya kijiji.  
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Jedwali Na.15: Muhtasari wa Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi  kijiji cha Maweni (2014-

2024) 

 

Na. Matumizi Mapendekezo Eneo 

lililopangwa 

(Ekari) 

1 Makazi  Yatapanukia kuelekea kwenye 

mashamba ya Njoro na Mahole 

379.200 

2 Makazi  na 

mashamba 

 

Yatengwe katika vitongoji vya 

Mahole, Maweni B na Maweni A 

 

 

10,073.202 

 

3 Eneo la 

huduma za 

jamii 

Yatakuwa kama yalivyoanishwa 

katika matumizi bora ya ardhi ila 

kijiji kitafute maeneo mengine kwa 

ajili ya huduma. 

 

44.643 

 

 

4 Hifadhi ya 

yanzo vya 

maji 

Mita 15 kwa kila upande wa mito na 

chemchem 

 

723.135 

5  Misitu ya 

Hifadhi ya 

kijiji  

Njoro upande wote wa msitu wa 

NOU 

- 

6 Eneo la 

malisho 

Kuna mbuga tatu za Malisho kubwa 

kati na ndogo. Wafugaji 

wanashauriwa kuvuna mifugo 

kulingana na eneo la malisho 

388.254 

7 Barabara Barabara ziheshimike na 

ziendelezwe kilo mita 15 kila 

upande mwa barabara kuu na 

barabara za vitongoji zitunzwe na 

kuheshimiwa. 

- 

  Jumla 11,608.438 

                      Chanzo: Upembuzi shirikishi jamii wa kijiji; Maweni Septemba, 2014 
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5.2.7 Kupitisha Mpango wa Matumizi ya Ardhi 
Kabla ya Halmashauri ya kijiji  kuwasilisha mpango wa matumizi ya ardhí kwenye mkutano wa 

kijiji, wajumbe kwa kushirikiana na kamati ya usimamizi ya ardhi ya kijiji (VLUMC) walipitia 

rasimu ya mpango huo na kuuboresha.Baada ya maboresho rasimu hiyo iliwasilishwa katika 

mkutano wa kijiji kwa maoni/mapendekezo/kuupitisha. Halmashauri ya kijiji iliteua wajumbe 

ambao waliwasilisha kwa kuwasomea wanakijiji rasimu ya mapendekezo ya mpango wa 

matumizi ya ardhi na mpango kazi shirikishi wa jamii pamoja na ramani ya mapendekezo ya 

mpango wa matumizi ya ardhi iliyokuwa ikionyesha maeneo yote yaliyopendekezwa na 

kuwasomea sheria ndogo zilizotungwa kwa ajili ya kuulinda na kuusimamia mpango huo. Baada 

ya Halmashauri ya kijiji kuwasilisha, wananchi wote kwa kauli moja waliupitisha bila 

marekebisho. 
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Ramani Na. 1: Ramani ya Mpango wa Matumizi ya Ardhi Kijiji cha Maweni (2014-2024) 
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SURA YA SITA 

6.0 YALIYOJITOKEZA NA HITIMISHO 

6.1 Yaliyojitokeza 

Kijiji cha Maweni wameamua kuhifadhi misitu ya jamii ya kijiji 

 

6.2 Hitimisho  

Kwa kuwa madhumuni makuu ya serikali katika  kazi hii ni kuandaa Mipango ya Matumizi 

ya Ardhi ya vijiji na kurasimisha umiliki wa ardhi wa wananchi vijijini na matumizi jadidi 

endelevu ya raslimali za ardhí na mazingira, wanakijiji (VLUMC) wanashauriwa kusimamia 

kwa ukamilifu matumizi mbalimbali ya ardhi yaliyotengwa kwa taratibu na sheria ndogo 

walizojiwekea. Aidha, Halmashauri za vijiji zinashauriwa ziwe na ofisi za vijiji ili 

kukamilisha hatua ya Utawala wa Ardhi ya Kijiji (Masjala ya Ardhi ya Kijiji, Utoaji, Usajili 

na Usimamizi wa Hatimiliki za Kimila; na Utatuzi wa migogoro ya miliki)" ifikiwe na 

hatimaye kutimiza malengo ya mkakati wa serikali wa kukuza na kuondoa umasikini kwa 

watanzania (MKUKUTA) 

 

 

Wanakijiji wa Maweni walishauriwa kutumia ipasavyo fursa zilizopo ndani na nje ya kijiji 

(hali ya hewa nzuri, Halmashauri ya kijiji, kamati mbalimbali za kijiji, maliasili na rasilimali 

za ardhi) kama vile uoto, maji, udongo, nguvu kazi, utaalamu, elimu ya mambo mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na maudhui ya sheria zinazohusika, vifaa kama vile mashine n.k.) ili kutatua 

matatizo yanayowakabili ya uharibifu wa mazingira, ukosefu wa maji safi na salama, uhaba 

wa ardhi ya kilimo na migogoro kati ya wakulima na wafugaji.Halmashauri ya kijiji 

ikisimamia vema ardhi ya kijiji itasababisha kutokuwepo migogoro ya matumizi ya ardhi na 

hivyo rasilimali zilizoko kijijini kuwafaidisha wananchi wote kwa maendeleo endelevu ya 

kijiji na Taifa kwa ujumla. 
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HALMASHAURI YA KIJIJI CHA  MAWENI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA BABATI 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA YA WILAYA, 

NA. 7 YA 1982) 

 

SHERIA NDOGO YA KIJIJI (VILLAGE BY - LAW) 

 

Zimetungwa chini ya vifungu 163 – 167 

 

 

  

SHERIA NDOGO YA USIMAMIZI WA MPANGO WA MATUMIZI BORA YA ARDHI 

YA KIJIJI CHA MAWENI 

  

1.  Jina 

Sheria ndogo hizi ziitwe – sheria ndogo za Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi za kijiji cha 

Maweni Halmashauri ya Wilaya ya Babati na zitaanza kutumika mara zitakapoidhinishwa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Babati. 

 

2. Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Serikali ya Kijiji cha Maweni 

kilichoandikishwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Wilaya, Na. 7 ya 1982) 

wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Serikali za Mitaa Mwaka, 2004 

 

3.  Tafsiri ya maneno yaliyotumika  Katika Sheria Ndogo hizi:- 

“Serikali” maana yake ni Serikali ya Kijiji cha Maweni. 

 

“Halmashauri ya Kijiji” maana yake ni Halmashauri ya Kijiji cha Maweni.  Iliyoundwa chini 

ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Tawala za Wilaya) Na. 7 ya mwaka 1982. 

 

“Mkutano wa Kijiji” maana yake ni Mkutano wa wanakijiji wa Maweni. Unaoitishwa na 

kuendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Tawala za Wilaya) Na. 7 ya mwaka 

1982. 

 

“Kamati ya Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji” maana yake ni Kamati iliyoundwa 

na Halmashauri ya Kijiji kuisaidia kazi za usimamizi wa matumizi ya ardhi ya kijiji. 

 

“Kamati ya Maliasili na Mazingira” maana yake ni Kamati iliyoundwa na Halmashauri ya 

Kijiji kuisaidia kazi za usimamizi wa misitu ya hifadhi ya kijiji na vyanzo vya maji. 

 

“Makazi” Maana yake ni maeneo yanayokaliwa na watu kwa kujengwa nyumba za kuishi au 

biashara.  Katika maeneo haya pia kuna mazao ya msimu ya kilimo, miti na ufugaji wa ndani 
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(zero grazing). Maeneo haya yana ukubwa wa eka 1 ekari  kwa kila kaya ikiwa ni plot za 

urefu wa mita 40 x 20. 

 

“Kilimo/mashamba” Maana yake ni eneo la uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara 

 

“Huduma za Jamii” Maana yake ni eneo la huduma za jamii kama vile elimu, afya, barabara, 

ibada na taasisi nyinginezo. 

 

“Misitu” Maana yake ni mkusanyiko wa nyasi, vichaka vinene, miti ya asili na miti ya 

kupandwa kwa matumizi mbalimbali. 

 

“Vyanzo vya Maji” Maana yake ni chemichemi, mito, visima, mabwawa na mabonde yenye 

maji. 

 

“Mbuga na malisho” Maana yake ni eneo lenye miti vichaka na nyasi zinazoweza kutumika 

kama malisho na manywesheo ya mifugo k.v. ng’ombe, mbuzi, kondoo, punda n.k. 

 

“Njia za Mifugo” mapario Maana yake ni eneo lililoachwa wazi kwa matumizi ya 

kupitisha/kusafirisha mifugo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine mfano kwenda 

na kutoka malisho, mnadani, manywesheo ya maji. 

“Milima” maana yake ni ardhi yenye mwinuko katika eneo la kijiji. 

 

4. Mahusiano ya mkutano wa kijiji, Halmashauri ya Kijiji na Kamati Mkutano wa Kijiji na 

Halmashauri ya Kijiji vinaundwa na kufanya kazi kwa mujibu wa vifungu 24 – 26, 55 -62 na 

103 – 106 vya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Na. 7 ya mwaka 1982. 

Vifungu 107 – 109 vya Sheria hii, vinatoa mamlaka kwa Halmashauri ya Kijiji kuteua na 

kuunda Kamati kuisaidia kutekeleza majukumu yake, kadri inavyoona inafaa. Katika kufanya 

kazi zake, Kamati sharti iwajibike, itoe taarifa na kupata idhini ya Halmashauri ya Kijiji.  

Kwa mintarafu hii, Kamati inawajibika kwa Halmashauri ya kijiji, na Halmashauri ya Kijiji 

inawajibika kwa Mkutano wa Kijiji.  Mawasiliano na mtu au taasisi nje ya kijiji ni baina ya 

Halmashauri ya Kijiji. 

 

5.  Kutenga na kuonyesha maeneo ya matumizi yaliyopangwa 

(i) Maeneo ya matumizi yaliyopangwa yametengwa na kuonyeshwa kwa ramani, 

iliyoambatishwa katika Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji. 

(ii) Katika ardhi (uwandani) vitawekwa vibao vinavyoonyesha mwanzo na mwisho wa 

matumizi ya ardhi yaliyoidhinishwa.  

 Halmashauri ya Kijiji itakuwa na jukumu la kuhakikisha vibao hivi vinatunzwa kila wakati.  

 Ni marufuku kwa mtu yeyote kuondoa au kuharibu kwa njia yoyote ile vibao hivi. 

 

6.  Orodha ya maeneo yaliyotengwa. 

Makazi ya pamoja (VITOVU) 

Mashamba  

 Hifadhi         

Malisho 

Njia za mifugo 

Vyanzo vya maji na 

Huduma za jamii. 

 

7. Usimamizi wa uendelezaji wa maeneo yaliyotengwa 
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 (a) Eneo la Makazi ya  pamoja vitovu. 

Maeneo haya ni:-Makazi ya familia zaidi ya nyumba kumi. 

(i)  Ujenzi katika maeneo ya makazi haya ya pamoja utaanza mara baada ya fidia kulipwa au 

ununuzi kufanyika au kurithishwa na ni sharti ufuate kanuni za afya bora ikiwemo kuzingatia 

nyumba bora za kudumu, na kila nyumba kuwa na choo na shimo la taka.   

(ii) Eneo la makazi litaendelea kupanukia katika eneo la kilimo mseto kijijini, kwa utaratibu 

wa mhitaji kukubaliana na kununua toka kwa mmiliki wa shamba au ulipwaji wa fidia kwa 

thamani ya vitu au mimea uliowekwa na serikali au kurithishwa.  

(iii) Ulipwaji wa fidia na au ununuzi au kurithishwa kwa eneo la ujenzi ni sharti ushuhudiwe 

na Halmashauri ya Kijiji. 

(iv) Ukubwa wa viwanja utaendelea kuwa kati ya mita 40 kwa 20. Jengo litakalojengwa 

litafuata mstari na litaacha si chini ya mita 3 mbele na mita 5 nyuma  ya kiwanja na si chini 

ya mita 3 pande zilizobakia ilikuwezesha ujenzi wa miundombinu. 

(v) Wamiliki wahimizwe kusajili maeneo ya makazi yao na kupata hati miliki za kimila.  

(vi) Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kujenga jengo au nyumba katika eneo la makazi ya pamoja 

(Kitovu)na au sehemu yeyote ile kijijini bila kuomba na kupata kibali cha ujenzi kutoka kwa 

Halmashauri ya Kijiji kwa maandishi. 

(vii) Nyumba itakayojengwa bila kufuata ramani ya kiwanja au masharti haya mjenzi au 

mmiliki atatakiwa kuivunja na endapo atakaidi Halmashauri ya Kijiji itavunja na mmiliki 

kutakiwa kulipa gharama za kuvunja pamoja na faini. 

(viii) Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji (VLUMC) na Kamati ya Afya vitasimamia 

uendelezaji wa maeneo haya kwa niaba ya Halmashauri ya Kijiji.  

 

 

 (b)  Maeneo ya Kilimo / Mseto. 

Maeneo haya ni eneo lote la kijiji baada ya kutoa eneo la huduma za jamii, kishamba cha miti 

na barabara zinazopita ndani ya kijiji. 

(i) Uendelezaji uzingatie kanuni za kilimo bora, ufugaji, upandaji wa malisho na mati ya 

matumizi mbalimbali na  hifadhi ya ardhi na maji. 

(ii) Halmashauri ya kijiji ihakikishe mashamba darasa ya mazao mbalimbali na mifugo 

yanakuwepo katika kila kitongoji, ambapo wanakijiji watajifunzia na kufuata katika 

mashamba yao ya kilimo mseto ili kuongeza uzalishaji kwa kila ekari na mfugo. 

(iii) Ni marufuku kusafisha mashamba kwa kutumia moto na atakaye kiuka amri hii na   

hatimaye kusababisha hasara yeyote atatozwa faini na kulipa fidia kwa hasara itakayo 

sababishwa na uchomaji moto 

(iv) Kila mkulima atalazimika kutunza shamba lake. Mashamba yatakayo telekezwa kwa 

zaidi ya miaka mitatu bila sababu ya msingi, Halmashauri ya Kijiji itatwaa hatimiliki ya 

shamba hilo. Kabla ya kuitwaa hatimiliki hiyo Halmashauri ya kijiji itatakiwa kutoa taarifa ya 

maandishi (Notice) ya miezi 3 kwa kwa nia ya kufanya hivyo kwa mmiliki wa shamba 

lililotelekezwa. 

(vii) Wamiliki wahimizwe kusajili mashamba yao na kupata hatimiliki za kimila.  

Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji (VLUMC), itasimamia uendelezaji wa eneo hili kwa 

niaba ya Halmashauri ya Kijiji. 

 

(c)  Eneo la Huduma za Jamii: 

(i) Huduma nyingi za jamii zitatengewa maeneo katika eneo lililoainishwa  

Kadri zinavyohitajika ndani ya eneo la huduma za jamii la kijiji.  

(ii) Wakati bado sehemu za eneo hili hazijaendelezwa, ni marufuku kwa watu binafsi 

kupanda mazao ya kudumu au kujenga nyumba katika eneo hili.  
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Mwisho wa kuishi katika eneo hili ni baada ya Halmashauri ya kijiji kumpatia eneo jingine 

mhusika. 

(iii) Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji (VLUMC), itasimamia uendelezaji wa eneo hili 

kwa niaba ya Halmashauri ya Kijiji. 

 

 

(c)  Eneo la  Malisho ya Mifugo. 

Kijiji kina eneo la malisho lenye ekari 136.82 la pamoja. Maeneo mengine  yaliyopo ni ya 

ukoo/familia 

(i)  maeneo ya malisho ya mifugo yaliyoainishwa yapimwe, yasajiliwe,  na kuendelezwa 

kama maeneo ya malisho na manywesheo ya mifugo ya ukoo/familia. 

(ii) Ni marufuku kufyeka, kuchoma moto, kuchoma mkaa, na kulima katika maeneo haya. 

 (iii) Halmashauri ya Kijiji kwa kuzingatia ushauri wa kitaalam wa Idara ya Mifugo ya 

Wilaya atasimamia uainishaji wa idadi ya mifugo inayopaswa kuwemo katika maeno haya ya 

ukoo/familia...  

Mifugo ya ziada ni sharti ivunwe kwa kuuzwa kwa maendeleo ya wafugaji na kijiji kwa 

ujumla.   

Wafugaji waunde kamati itakayosimamia ufugaji endelevu, utunzaji wa eneo la  ukoo/familia 

na kuweka wakati wote kumbukumbu ya idadi ya mifugo na  kuwasilisha kwa Halmashauri 

ya kijiji. 

Ni marufuku kuchungia au kunyweshea mifugo nje ya eneo lililotengwa kwa shughuli ya 

ufugaji.  

Ni marufuku kuchoma moto samadi inayotokana na mifugo bali itumike kwa kurutubisha 

malisho ya mifugo na shamba kwa ujumla. 

(ix) Hadi hapo itakapoundwa Kamati ya Wafugaji, Kamati ya Usimamizi wa Ardhi ya Kijiji 

itasimamia eneo hili kwa niaba ya Halmashauri ya Kijiji.  

  (x) Barabara / njia ya mifugo:  

(i) Mita 7 zitaachwa kila upande wa barabara\njia ya mifugo bila kulimwa, kuharibiwa au 

kutumiwa kwa njia yeyote ile. 

(ii) Miti itapandwa ndani ya mita 7 ili kuhifadhi mazingira na kuzuia mifugo kuvamia 

mashamba yaliyo kando kando ya barabara/njia ya mifugo. 

Ni marufuku kulima, kuharibu mazingira na kukata miti iliyopo ndani ya mita 35 za ukingo 

wa barabara/njia ya mifugo.  

 

(d) Maeneo ya msitu wa  hifadhi:   

(i) Eneo la msitu huu ambao pia una vyanzo vya maji vilivyoainishwa hapo juu, vipimwe, 

yasajiliwe, kuendelezwa na kuhifadhiwa kama hifadhi za msitu wa kijiji na maeneo haya 

yatakuwa chini ya usimamizi, uangalizi na au umiliki wa Halmashauri ya Kijiji kwa niaba ya 

wanakijiji.  

(ii) Ni marufuku kufyeka, kuchoma moto, kulima, kukata kuni, mkaa na kuchungia au kukata 

miti katika hifadhi hizi.  

(iii) Uvunaji wa mazao kwenye hifadhi hizi na matumizi mengine yeyote yatafanywa kwa 

kuomba na kupata kibali cha maandishi kutoka kwa Halmashauri ya kijiji.  

(iv) Halmashauri ya kijiji itahakikisha kuwepo kwa ulinzi muda wote katika hifadhi hizi. 

(v) Uendelezaji na matumizi ya hifadhi hizi utafanywa kwa Halmashauri ya kijiji kupata 

ushauri wa kitaalamu kutoka Idara ya Ardhi, Mali Asili na Mazingira ya Wilaya. 

(vi) Kamati ya Maliasili na Mazingira na Kamati ya Usimamizi wa Aridhi ya Kijiji 

zitasimamia na kuendeleza maeneo haya kwa niaba ya Halmashauri ya Kijiji.  
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 (e) Maeneo ya Hifadhi ya Vyanzo vya maji  

Katika vyanzo hivi, ukanda wa Mita zisizopungua sitini kutoka kingo za Mto zitaachwa kama 

hifadhi za vyanzo hivi. Kwa upande wa visima nusu kipenyo ya mita 15 itajengewa uzio  na 

vyanzo vyote vilivyo ainishwa na vitakavyo ainishwa  kijijini vitafuata utaratibu huu. 

(i) Maeneo ya vyanzo vya maji yaliyoainishwa na yatakayo ainishwa yapimwe, yasajiliwe, 

kuendelezwa na kuhifadhiwa kama vyanzo vya maji.  

(ii) Ni marufuku kufyeka, kuchoma moto, kuchoma mkaa, kulima, kuosha vyombo, kuoga, 

kufua na kuchungia katika hifadhi za maeneo haya. 

iii) Watu wanaolima katika vyanzo vya maji waache na watengewe maeneo mengine na 

H/shauri ya kijiji. 

iv) Mwisho wa kulima ndani ya hifadhi za vyanzo hivi vya maji ni baada ya kuvuna mazao 

yaliyopo baada ya kupewa notisi na Halimashauri ya kijiji. 

(v) Kamati ya Maliasili na Mazingira itasimamia maeneo haya kwa niaba ya Halmashauri ya 

Kijiji. 

 

 

8. Mabadiliko ya Matumizi ya Ardhi 

Mabadiliko ya matumizi ya ardhi katika eneo lolote lililoainishwa yatafanyika tu kwa 

Halmashauri ya Kijiji kurejea (review) na kurekebisha Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi 

ya Kijiji na kupata ridhaa ya Mkutano wa Kijiji. 

 

9.  Adhabu 

Faini isiyozidi Tsh. 50,000/= hii ni kwa mujibu wa Sheria ya serikali za mitaa na. 7 ya 

mwaka 1982 kama ilivyorekebishwa  na sheria Na. 8 ya 1998 kifungu cha: 167 –Adhabu kwa 

uvunjaji wa sheria ndogo zilizotengenezwa na Halmashauri ya Kijiji 

      (1)     Inaweza kuambatanisha faini yoyote isiyo zidi elfu Hamsini (50,000/=). 

 

      (2)   Hakuna adhabu ya kifungo cha/kwa muda wowote itakayoambatanishwa     kwenye 

uvunjaji wowote wa sheria ndogo yoyote. 

      (3)  Adhabu inajumuisha – Faini 

                                              -  Urekebishaji wa uhalifu uliyojitokeza. 

 

10.  Kupitishwa na kusainiwa 

Sheria Ndogo hizi zimetungwa na Halmashauri ya Kijiji cha Maweni tarehe 03/10/2014 na 

kuidhinishwa na mkutano wa kijiji cha  Maweni.  
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Zimesainiwa: 

Sahihi: …………………   Sahihi: ………………………. 

Jina: ……………………   Jina: ………………………….. 

AFISA MTENDAJI WA   MWENYEKITI WA SERIKALI YA 

KIJIJI CHA MAWENI              KIJIJI CHA MAWENI 

Zimegongwa mhuri wa Halmashauri ya Kijiji cha Maweni  

Sheria Ndogo hizi zimepitishwa na kusainiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Babati 

Tarehe: ……………………..…………………………..  

zianze kutumika tarehe: …………………………………………………. 

Sahihi: …………………    Sahihi: ………………………. 

Jina: ……………………    Jina: ………………………….. 

 

MKURUGENZI MTENDAJI WA                MWENYEKITI WA  

HALMASHAURI    YA WILAYA                HALMASHAURI YA WILAYA YA                        

            BABATI                                                         BABATI.        

 

Zimegongwa mhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Babati. 
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Ramani ya kuonyesha mahali kijiji kilipo 

Ramani ya  matumizi ya sasa kijiji cha Maweni 

Ramani ya kuonyesha mpango kwa miaka kumi ijayo 

 

 

 

 

 

 

 

Kiambatanisho Na. 1. Muhtasari wa mkutano wa kijiji kupitisha majina ya kamati ya 

usimamizi wa ardhi ya kijiji yaliyopendekezwa na Halmashauri ya kijiji. 

 

 

 

 

 

 

Kiambatanisho Na. 2. Muhtasari wa Halmashauri ya kijiji kujadili na kuridhia mapendekezo 

ya mpango wa matumizi ya ardhi. 
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Kiambatanisho Na. 3 Muhtasari wa mkutano wa kijiji kupitisha mapendekezo ya mpango wa 

matumizi ya ardhi kijijini. 
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